bồ câu cù rù, ỉa phân xanh

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
em mới đầu tư 10 cặp bồ câu pháp nuôi thử, nhưng ngay từ ngày thứ 2 mới về nhà em đã có 1 con cù rù, ỉa phân xanh trắng, đến hôm nay là ngày thứ 3 và cả đàn đã đi phân xanh lét. em đã pha thuốc vào nước cho chúng uống được 2 ngày nay nhưng chưa thấy tiến triển. em lo quá, các bác có kinh nghiệm chỉ giùm em làm thế nào để chúng khỏi bệnh bây jo? em lo quá chúng mà lăn ra chết thì e xót lắm,

smecta là loại cho gia súc hay cho người bác ơi? sao e ra hiệu thuốc thú y ko có cái này?

D
em mới đầu tư 10 cặp bồ câu pháp nuôi thử, nhưng ngay từ ngày thứ 2 mới về nhà em đã có 1 con cù rù, ỉa phân xanh trắng, đến hôm nay là ngày thứ 3 và cả đàn đã đi phân xanh lét. em đã pha thuốc vào nước cho chúng uống được 2 ngày nay nhưng chưa thấy tiến triển. em lo quá, các bác có kinh nghiệm chỉ giùm em làm thế nào để chúng khỏi bệnh bây jo? em lo quá chúng mà lăn ra chết thì e xót lắm,

chào bạn!
trước tiên bạn nên hỏi lại nơi bạn bắt chưa xem họ phòng bệnh cho chim bằng cách nào, rồi nhờ họ tư vấn trước
Nhưng nếu bạn mới bắt chim về mà không cho uống phòng thì bệnh là điều khó tránh khỏi vì quá trình vận chuyển làm chim bị stress rất nhiều, và chuyển chuồng là chuyển môi trường sống khác, đây là sai lầm khá nghiêm trọng đấy
giờ bạn hỏi thuốc của họ nếu không được bạn có thể ra hiệu thuốc thú y hỏi thuốc trị phân xanh phân trắng cho gia cầm về cho chim, hoặc bạn có thể tiêm cho chim nhà mình thường dùng genta để tiêm cho chim, ngoài ra bạn hãy giã lấy nước cây nhọ nồi hòa vào nước cho chim uống phòng, sau này thỉnh thoảng bạn hãy cho chim uống nước nhọ nồi nha, khi mà thấy có hiện tượng cù rù phân xanh trắng thì phải cho uống liên tục nước nhọ nồi vào,
chúc bạn nuôi tốt
nhà mình cũng nuôi bồ câu pháp, ngoài ra mình còn nuôi chồn nhung đen và giun quế nữa

2 ngày nay mình cho chúng uống bisepton, đến hôm nay thì cả đàn đã bỏ ăn bỏ uống và ủ rũ, kiểu này là sắp được ăn thịt bồ câu bét nhè rồi, những 10 đôi cơ mà, hu hu. hôm mua bồ câu về thì mình chưa làm xong chuồng nên để tạm cả đàn vào 1 cái bể, bể hơi ẩm ướt, ngày hôm sau thì thấy 1 con ủ rũ, hôm sau nữa mình pha thuốc cho chúng uống thì đã thấy chúng đi phân xanh. đến giờ thì cả đàn sắp nghẻo rồi. mình ko hy vọng gì đợt bồ câu này nữa, nhưng mình sẽ tiếp tục mua thêm 10 đôi nữa để nuôi. mình muốn hỏi trước khi mua đợt mới về cần phải làm những gì cho chuồng trại để phòng bệnh cho lứa mới? và khi bồ câu mới mang về thì ngày đầu tiên phải cho chúng uống gì để phòng bệnh? thay đổi thức ăn đột ngột có làm chúng bệnh ko? có bác nào biết trả lời mình với,mình chân thành cảm ơn

thuốc smecta dành cho người đó.... hãy nhanh lên mua về theo cách pha của mình bơm cho bồ câu uống và đừng cho ăn, cách 1 tiếng bơm 1 lần.... qua 1 ngày đợi chim hết đi phân xanh thì cho ăn lại vài hột cám, nhớ chỉ khoảng 10 hạt thôi nhé, xem chim phản ứng thế nào rồi từ từ cho ăn nhiều lại....

thuốc smecta dành cho người đó.... hãy nhanh lên mua về theo cách pha của mình bơm cho bồ câu uống và đừng cho ăn, cách 1 tiếng bơm 1 lần.... qua 1 ngày đợi chim hết đi phân xanh thì cho ăn lại vài hột cám, nhớ chỉ khoảng 10 hạt thôi nhé, xem chim phản ứng thế nào rồi từ từ cho ăn nhiều lại....[/QUO
mình còn phải đi làm, nên ko thể cách 1h bơm 1 lần được, nghe nói bồ câu là loại ít bệnh tật nên mình nuôi để vui và cũng có thêm thu nhập, chứ mình vẫn làm nhà nước,ko thể chăm sóc chúng cả ngày được, thôi kệ cho chúng uống bisepton nữa xem sao, có mệnh hệ gì đành rút kn đợt sau vậy :D

nếu ko có thời gian thì hãy ra thú y dùng mua cho đc 3 loại thuốc này,

VIMENRO – tỷ lệ : 1

TETRAZYM – tỷ lệ : 2.

3.ĐẶC TRỊ TOI- THƯƠNG HÀN- tỷ lệ 4.

Tất cả 7 gói trộn đều với nhau ra một hỗn hợp thuốc.

B/ Liều dùng:

1. Lượng thuốc tương đương với viên thuốc con nhộng( 2 đầu bọc )
2. Một ngày 2 lần, pha với nước bơm trực tiếp.

Last edited by a moderator:
cảm ơn bạn vincent, hôm nay mưa cả ngày mà mình vẫn lặn lội đi tìm mấy thuốc đó nhưng ko có, mình cho chúng uống bisepton+ becberin, chúng đã ít đi ngoài hơn ( chắc do tác dụng của becberin :D), phân ko xanh lét nữa mà hơi xám rồi, hôm nay lại ăn uống và còn soi gương nữa, cầu trời cho chúng đừng chết, đến hôm nay là ngày thứ 6 kể từ khi chúng đi phân xanh, nếu qua khỏi ngày mai chắc là ko chết đâu :D. Mấy hiệu thuốc thú y trên mình nghèo nàn lắm, lần sau chim có ốm đau gì có khi cứ lấy thuốc cho người cho chúng uống lại nhanh khỏi hơn mấy cái loại bán ở hàng thú y

Chim biểu hiện khoẻ lại là tốt, bạn rút kinh nghiệm lần sau khi chim đi phân xanh và ko ăn thì nên mua smecta của người pha và bơm cho uống, và đừng cho ăn, vì ăn cũng chẳng tiêu hoá đc,.... như hiện giờ khoẻ lại thì cũng đừng nên cho ăn nhiều quá, ăn ít từ từ cho bình thường lại.....

cảm ơn nhưng chia xẻ tận tình của trại trọng tạo.cho mình hỏi tí nhé vacxin newcatson phòng được những bệnh gì.tiêm phòng trên chim bố mẹ dang nuôi con có đc kg.thanks nhiều
chúc trại ngày càng phát triển

Chim biểu hiện khoẻ lại là tốt, bạn rút kinh nghiệm lần sau khi chim đi phân xanh và ko ăn thì nên mua smecta của người pha và bơm cho uống, và đừng cho ăn, vì ăn cũng chẳng tiêu hoá đc,.... như hiện giờ khoẻ lại thì cũng đừng nên cho ăn nhiều quá, ăn ít từ từ cho bình thường lại.....

bồ câu nhà mình đã ăn uống nhưng vẫn kém hoạt động lắm, phần lớn thời gian vẫn cù rù. hôm nay là ngày thứ 7 kể từ khi uống thuốc rồi, bạn nuôi bồ câu thì mỗi khi chúng bị đi phân xanh chữa trong bao ngày là khỏi? khi chúng khỏi rồi mình phải vệ sinh chuồng trại như nào để tránh tái phát hả bạn?

dùng giấy báo lót vào máng phân của chim và cho vôi bột vào, như thế sẽ diệt đc vi khuẩn, bồ câu bị phân xanh thì tùy theo nếu phát hiện sớm thì nhanh hết, còn phát hiện trễ thì chậm, vệ sinh thì rửa sạch chuồng trại, đc thì lấy lửa hơi chuồng cho diệt vi khuẩn còn lưu lại ảnh hưởng đến chim....

ok, thank bác vincent và toàn thể các bác. có chục con thôi mà đã mệt thế này, sau này có cả trang trại thì sao nhỉ? hihi. có gì e lại lập topic hỏi các bác tiếp nhé, e mới tập tọe nuôi bồ câu nên còn nhiều điều phải hỏi lắm

chào các bác, tình hình là bồ câu nhà e có vẻ như ko phải chỉ bị bệnh phân xanh đơn thuần, e phát hiện ra có con khò khè, có nước mũi. nếu là phân xanh đơn thuần thì chữa 7 ngày phải đỡ chứ nhỉ? đằng này lại còn thêm cái bệnh chảy nước mũi. qua tìm hiểu e đoán nó bị bệnh giả lao, nhưng ra hiệu thuốc tìm loại kanamycin thì ko có. e mệt mỏi với lũ chim này quá. đi làm mà đầu cứ nghĩ chim với chóc. nghe nói bồ câu dễ nuôi, ít dịch bệnh nên e nuôi thử, ai dè nó cũng như con gà ấy. kiểu này có khi chuyển sang nuôi bồ câu ta cho nó khỏe

khò khè thì ko bao giờ chết con chim cả, còn có nước mũi là bồ câu bị xổ mũi rồi, xem lại chỗ nuôi chim có bị lạnh ko?như đã nói ở trên, bạn nên mua 1:2:4 cho chim pha nước nóng để nguội cho chim uống, tách chim bệnh ra, cho bóng đèn vào sưởi ấm, và điều quan trọng nhất là hiện giờ chim đi phân màu gì. nhớ tách li ra chim bệnh và cho đèn vào chim bệnh để ấm áp thì chim sẽ nhanh khỏi hơn....

bác vincent ơi giúp e với, e bó tay với lũ bồ câu nhà e rồi, phân vẫn màu xanh, có con đi toàn nước. hôm nay e lại phát hiện có con còn bị nốt sần ở chân như hạt đỗ tương nữa cơ, tóe cả máu ra. Có bác nào biết bồ câu bị nốt sần ở chân đấy là bệnh gì ko ạ? chữa như nào ạ?
à nhân tiện đây mách với các bác là e mua bồ câu ở chính trại Sáng Tạo đấy ạ, mua về hôm trước hôm sau thấy 1 con cù rù luôn. Hôm sau nữa thì cả đàn đi phân màu xanh. e chán quá chả thèm gọi điện hỏi bác Tạo nữa thì hôm nọ lại chính bác ấy lên diễn đàn tư vấn chữa phân xanh cho bồ câu

Như mình đã nói với bạn là, nếu phân xanh thì nên cố gắng mua smecta cho người, bơm cho chim uống, hoặc ra tiệm thú y mua 3 loại thuốc mà mình đăng ở trên, 1:2:4 pha ra rồi cho chim uống. kết hợp với đèn sưởi ấm và tách ly con chim bệnh, nếu là 1 đàn bị vậy thì khỏi, con nào ko bị phân xanh thì hãy tách ra.
Còn vấn đề chim nổi nốt sần ở chân thì gọi là bệnh đậu mùa, nguyên nhân có thể là nơi nuôi chim ẩm ướt, virus nhiều, giữ chuồng trại sạch sẽ, bệnh đậu đối với những người khác là cho uống thuốc nhưng rất lâu hết, và phải xịt thuốc tím.... nhưng cách của mình thì đơn giản và hiệu quả khỏi cần tốn tiền mua thuốc, nhưng với điều kiện là phải phát hiện sớm, từ lúc chim bắt đầu nổi hạt còn nhỏ, thì đốt cháy cây nhang xong rồi chích vào chỗ hạt đậu, thì hạt sẽ khô và khoảng 3 ngày sau thì rụng...
Điều cấm kỵ là thấy hạt đậu to quá thì đừng nạy hạt ra, vì hạt chưa khô nên sẽ chảy rất nhiều máu, nên để tự rụng sẽ tốt hơn ....

PS:Cho mình hỏi là bạn cho bồ câu ăn gì?

Last edited by a moderator:

Back