Bồ câu đi phân lỏng xanh lét và nôn mửa nước

• Thread starter Trương Vĩnh Hoài
  • Ngày gửi
Các bác ơi cứu cứu em với. Tình hình là thế này ạ. tuần trước có 1 con chim non 1 tháng tuổi em để gầy lấy giống ạ tự nhiên nó bỏ ăn và xả cánh, em thấy vậy nên tìm hiểu trên các trang mạng xong em thấy giống như bị bệnh New cát xơ em ra tiệm thuốc mua thuốc cho nó uống xong ko đỡ qua ngày sau thì nó chết . Còn lại nguyên đàn mạnh khỏe đẻ đều ăn tốt em ra mua vacxin New cát xơ về tiêm cho nguyên bầy còn lại . đến ngày nay tròn 1 tuần thì tự nhiên có 4 con lăn đùng ra chết. tối thấy nó bình thường sáng ra thấy nó bị liệt chân xả cánh nôn ra nước nhiều ỉa chảy phân xanh lét. em mổ con chết ra thấy trong cái mề nó xanh lè xanh lét luôn , vậy đó xong cái nó lăn ra chết . em ko kịp trở tay luôn. Giờ thì có mấy con đang nằm liệt đó em chạy ra tiệm thú ý họ đưa cho loại thuộc tên Hanvet K.T.G trong đó có trị bệnh GumBoRo và New cat xơ em đêm về tiêm cho mấy con đó mà cũng ko thấy đỡ gì hết. Vậy là bồ câu nhà em nó bị gì vậy ạ. có phải do em tiêm vacxin New cát xơ đó ko ạ. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với . cứu giúp đàn bồ câu cho em với ạ

Cái bệnh này cứ tự nhiên là nó đi phân xanh xong chả chịu ăn gì toàn uống nước xong rồi nó tèo các bác ak.em cũng bị mấy đôi rồi thuốc cũng mua đủ loại rồi mà cứ thấy nó bị thế xác định trước là chết chỉ biết đứng nhìn thôi.nản quá các bác ak.
mình cũng đã nói nhiều về bệnh này trên diễn đàn này rôì. bệnh này là neucatle( dịch tả) do vi rút gây ra nên khi chim bị bệnh triệu chứng ủ rũ ít ăn chướng diều nôn ra thưc ăn và nước, phân lỏng màu lòng trắng trứng pha với màu trắng nếu bị nặng thì lõi phân màu xanh thẫm( khi đi phân dạng này thì chim chết ko quá 2 ngày sau) nếu thể cấp tính thì từ 1-2 ngày chết còn thể mãn thì chậm có khi ủ rũ cả tuần cầm chim lên nhẹ tênh còn bộ xương ko. Bạn hày ra tiệm thuốc thú y mua ngay lọ KHÁNG THỂ GÀ K.T.G về tiêm vào ức mỗi con 2cc cả những con khỏe và bệnh đảm bảo 2 ngày sau sẽ tỉnh lại ngay, nếu con nào nặng quá hôm sau tiêm cho 2cc nữa. chim con 15 ngày trở lên tiêm luôn còn nhỏ quá thì cho uống( kinh nghiệm xương máu đó, ai tin thì làm theo nhé)

Em được tặng 1cặp bồ câu nuôi chơi, mấy bác cho e hỏi dốt cái, nếu 2 con này đẻ 1 cặp trống mái thì mình lấy cặp này cho nó ở với nhau để đẻ tiếp được không , e sợ giống người cùng huyết thống đẻ ra sinh dị tật.
Bồ câu không sợ cận huyết bạn ơi , cứ gây giống thoải mái

mình cũng đã nói nhiều về bệnh này trên diễn đàn này rôì. bệnh này là neucatle( dịch tả) do vi rút gây ra nên khi chim bị bệnh triệu chứng ủ rũ ít ăn chướng diều nôn ra thưc ăn và nước, phân lỏng màu lòng trắng trứng pha với màu trắng nếu bị nặng thì lõi phân màu xanh thẫm( khi đi phân dạng này thì chim chết ko quá 2 ngày sau) nếu thể cấp tính thì từ 1-2 ngày chết còn thể mãn thì chậm có khi ủ rũ cả tuần cầm chim lên nhẹ tênh còn bộ xương ko. Bạn hày ra tiệm thuốc thú y mua ngay lọ KHÁNG THỂ GÀ K.T.G về tiêm vào ức mỗi con 2cc cả những con khỏe và bệnh đảm bảo 2 ngày sau sẽ tỉnh lại ngay, nếu con nào nặng quá hôm sau tiêm cho 2cc nữa. chim con 15 ngày trở lên tiêm luôn còn nhỏ quá thì cho uống( kinh nghiệm xương máu đó, ai tin thì làm theo nhé)
Em cảm ơn bác nhiều nhé.

bạn buicongkt cho mình hỏi?mình đã cho chim 2 tháng tuổi uống ngừa bệnh bằng vacxin New hệ 2 Lasota 100 liều minh pha 1lit nước cho uống rồi nhưng 10 ngày sau chim đi phan lỏng có nước lại đứng u rủ....mình có thể nào tiêm thêm k.t.g không bạn?mình sợ chắc cho uống ngừa không đủ liều lượng bây giờ bệnh tái phát hay không biết bệnh gì..mong bạn chia sẽ KN..tks

Back