bồ câu lại bị ốm chết :(

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
bồ câu nhà e sau gần 1 tháng bị đi ỉa, chữa đủ mọi loại thuốc thì chỉ còn da bọc xương. 2 hôm nay thấy nó ỉa đỡ nước nhưng lại lười ăn, lim rim mắt, xù lông. e lôi ra tiêm cho 2ml kháng thể hanvet nó lăn quay ra chết luôn các bác ạ :( khổ thân con chim to lớn oai vệ thế mà 1 mũi tiêm chết luôn. con vợ nó thì đang ấp trứng sắp đến ngày nở rồi, ko biết mất chồng nó có còn ấp tiếp ko nữa.
chim nhà e thế là bị bệnh gì hở các bác? còn 1 con nữa cũng tình trạng tương tự, e tiêm hanvet thì ko chết nhưng cũng đang lơ đơ. buồn quá.

chữa 1 tháng rồi không khỏi, sức khoe nó đã quá yếu bác tiêm thuốc nữa nó đi luôn là đúng rồi. con nào chữa lâu quá không khỏi thì thì thịt luôn cho rồi, hic hic chia buồn cùng bác.

chim nhà mình rất hay bị thế, chẳng hiểu lý do làm sao nữa. ko biết có phải do tay nuôi hay ko. mình thấy cạnh nhà mình có 1 anh nuôi 5 đôi ở trong diện tích 4m2, thế mà chúng vẫn đẻ bt, con nào con ấy béo ú, chẳng bệnh tật bao jo (chỉ thi thoảng mổ nhau một tý). thế mà tại sao mình nuôi đúng kỹ thuật, cho ăn uống đầy đủ, chuồng trại rộng rãi thoáng mát mà tại sao chim luôn bị ốm? từ khi nuôi đén giờ mình bị chết nhiều lắm rồi. 2 đôi chim ta non, 2 đôi chim pháp non và cả một đàn chim pháp già. hức hức

Anh nên chú ý tới khâu vệ sinh chuồn trại.

dạ em 3 ngày quyét dọn thay phân 1 lần, cứ 10 ngày lại có người của thú y đến phun thuốc một lần. chuồng thì cam đoan với a là vào chuồng chim mà như là đi vào nhà, thiếu mỗi cái là ko phải bỏ dép ra thôi.

bạn có biết rằng là bạn thường xuyên thay đổi cám cho chim ăn, rất ảnh hưởng đến hệ tiêu hoá, vì có những loại cám có cá hoặc xương trong đó, chim ko thể tiêu hoá nổi, cộng thêm việc thường xuyên thay đổi cám, ko cho chim ăn 1 loại duy nhất, chim mới vừa tập quen cám này thì hết rồi bạn lại đi mua cám khác về.. thời gian dài thì chim bị vậy...

hôm bữa có cặp của mình con trống nó suốt ngày mổ con mái dù nó đẻ và sinh sản mấy lứa rồi lúc nào cũng mổ nhau giành ổ tùm lum thế mà vẫn nở ra con. 1 ngày sáng sớm mình ra ngó thấy nó mổ thì ức chế quá ko kìm được đập 1 phát con trống chết luôn....còn con mái vẫn ấp và nuôi con bình thường tới giờ, nhưng bạn đừng bỏ con trống khác vào là được.
còn bệnh thì bạn nên bắt chim bệnh ra riêng các ly ở chỗ xa chuồng chim và điều trị. trước mình mới nuôi cũng bị bệnh ghê lắm. giờ thỉnh thoảng lâu lâu vài tháng vẫn có 1 con bị mình cách ly ra điều trị kỏang 1 tuần là ok . hiện tượng chim cũng giống như bạn vậy ỉa thì lúc phân xanh, phân trắng, phân lỏng, bỏ ăn ủ rủ tầm vài ngày thì chim còn da bọc sương bắt ra thì nhẹ như nắm bông. nếu phát hiện sớm thì mình thấy chữa khá dễ, bạn ra thuốc thú y mua laoi thuốc trị cho gà, heo... thuốc AB-AMOX gì đó mình ko nhớ lắm hoặc thuốc dạng lỏng như thúôc nhỏ mắt ở người cũng khá nhạy bơm vào miệng 1 lượng vừa phải +pha vào nước +trộn thuốc vào thức ăn cho chim. như chim của mình bị thì nếu phát hiện sớm thì điều trị tầm 1 tuần đến tuần sau chim ăn rất khỏe và mập mạp như xưa ^_^ bạn nên lâu lâu cho chim uống vitamin sẽ hạn chế được tình trạng bị phân xanh.
còn chuồng trại của mình thì lúc nào cũng dơ dáy vào là phải mang khẩu trang, ổ lót cũng chẳng bao giờ thay, cứt thì ngập lụt lên....lâu lâu tổng vệ sinh 1 phát hết nửa ngày trời.

hôm bữa có cặp của mình con trống nó suốt ngày mổ con mái dù nó đẻ và sinh sản mấy lứa rồi lúc nào cũng mổ nhau giành ổ tùm lum thế mà vẫn nở ra con. 1 ngày sáng sớm mình ra ngó thấy nó mổ thì ức chế quá ko kìm được đập 1 phát con trống chết luôn....còn con mái vẫn ấp và nuôi con bình thường tới giờ, nhưng bạn đừng bỏ con trống khác vào là được.
còn bệnh thì bạn nên bắt chim bệnh ra riêng các ly ở chỗ xa chuồng chim và điều trị. trước mình mới nuôi cũng bị bệnh ghê lắm. giờ thỉnh thoảng lâu lâu vài tháng vẫn có 1 con bị mình cách ly ra điều trị kỏang 1 tuần là ok . hiện tượng chim cũng giống như bạn vậy ỉa thì lúc phân xanh, phân trắng, phân lỏng, bỏ ăn ủ rủ tầm vài ngày thì chim còn da bọc sương bắt ra thì nhẹ như nắm bông. nếu phát hiện sớm thì mình thấy chữa khá dễ, bạn ra thuốc thú y mua laoi thuốc trị cho gà, heo... thuốc AB-AMOX gì đó mình ko nhớ lắm hoặc thuốc dạng lỏng như thúôc nhỏ mắt ở người cũng khá nhạy bơm vào miệng 1 lượng vừa phải +pha vào nước +trộn thuốc vào thức ăn cho chim. như chim của mình bị thì nếu phát hiện sớm thì điều trị tầm 1 tuần đến tuần sau chim ăn rất khỏe và mập mạp như xưa ^_^ bạn nên lâu lâu cho chim uống vitamin sẽ hạn chế được tình trạng bị phân xanh.
còn chuồng trại của mình thì lúc nào cũng dơ dáy vào là phải mang khẩu trang, ổ lót cũng chẳng bao giờ thay, cứt thì ngập lụt lên....lâu lâu tổng vệ sinh 1 phát hết nửa ngày trời.

oạch bác dã man quá quật phát chết con chim. chim nhà e ốm chết mà e đau xót hết cả buổi chiều đây này.
bác nuôi kiểu công nghiệp à? nuôi thế mà cứt ngập ngụa thế thì mất vệ sinh quá. có đợt e lười e cũng để 2 tuần mới dọn mà thấy mệt ơi là mệt, nên giờ rút kn cứ 3 ngyaf dọn 1 lần cho đỡ cực.
giờ ko biết kiếm đâu 1 em pháp đực về làm bạn với e này bây jo.

bạn có biết rằng là bạn thường xuyên thay đổi cám cho chim ăn, rất ảnh hưởng đến hệ tiêu hoá, vì có những loại cám có cá hoặc xương trong đó, chim ko thể tiêu hoá nổi, cộng thêm việc thường xuyên thay đổi cám, ko cho chim ăn 1 loại duy nhất, chim mới vừa tập quen cám này thì hết rồi bạn lại đi mua cám khác về.. thời gian dài thì chim bị vậy...

ừ mình cung nghĩ là do thay cám, từ giờ ko dám đổi cám nữa, ngày trước ko biết cứ nghĩ cám nào cũng như nhau, thảo nào chim toàn bị đi ỉa.

bạn vạch họng chim bệnh ra xem có nổi bợn và hôi miệng không nếu bị nổi bợn, đau họng thì nó sẽ bỏ ăn ->đi phân xanh -> yếu rồi die :D ( nếu bị thế thì mình chỉ cách trị tiếp chứ bạn nói chung chung quá mình cũng chịu :)
chim o nuôi con bạn nên cho ăn lúa và bắp xay vừa khỏe vừa rẻ :) chim nuôi con thì cho ăn cám để nó dẽ mớm
đi phân xanh cũng có thể do cám nhưng chừng 2 bữa là tự khỏi nên o vấn đề có thể o phải do cám đâu hihi
nhà mình khu nuôi có 3m2 mà mình nuôi gần 50 em có sao đâu vẫn đẻ như máy :)
nếu ơ HCM thì mình tặng bạn 1 em trống về cho có đôi hehe

3 mét vuống mà 50 con àh :-o. sao nó đẻ được, rồi nó oánh nhau chắc lộn trùm phèo lên chịu sao nổi :bash:

bạn vạch họng chim bệnh ra xem có nổi bợn và hôi miệng không nếu bị nổi bợn, đau họng thì nó sẽ bỏ ăn ->đi phân xanh -> yếu rồi die :D ( nếu bị thế thì mình chỉ cách trị tiếp chứ bạn nói chung chung quá mình cũng chịu :)
chim o nuôi con bạn nên cho ăn lúa và bắp xay vừa khỏe vừa rẻ :) chim nuôi con thì cho ăn cám để nó dẽ mớm
đi phân xanh cũng có thể do cám nhưng chừng 2 bữa là tự khỏi nên o vấn đề có thể o phải do cám đâu hihi
nếu ơ HCM thì mình tặng bạn 1 em trống về cho có đôi hehe

mới đầu là nó đi phân nước lẫn một chút vàng, sau đó là toàn nước, gầy rộc đi. mình cho nó uống thuốc thì nó chuyẻn thành đi sền sệt vàng. tình trạng đó kéo dài khoảng hai tuần nay, mình sốt ruột lôi ra tiêm cho 2ml kháng thể hanvet, nghĩ là tăng sức đề kháng cho nó, ai dè nó lăn quay ra giật giật rồi nhắm mắt chết luôn. lũ chim ta nhà mình cũng hay bị đi nước như thế nhưng chúng tự khỏi, còn chim pháp thì thường gầy rộc và chết.
3m2 mà nuôi được 50 đôi hả trời? thế thì chỗ nào cho chúng bay?

bồ câu mà đi phân nước khó trị lắm bạn ơi,mình có 1 em bị mà trị hơn tháng trời cũng không khỏi,thuốc thì cho uống tùm lum,chít tè le mà cũng không xong,cuối cùng đem ra cho người ta hầm thuốc bắc ( chứ thịt nó dai lắm rùi )
con nào bệnh bác phải cách ly em nó ra,chứ để lây cả đàn mệt lắm,mà chổ của bác sạch sẽ thế kia mà chim dễ bệnh vậy,xem lại nguồn nước,mình nuôi đc 30 đôi mà cả tháng mới dọn 1 lần:wacko: chim vẫn không sao.
ánh sáng mặt trời cũng quang trọng không kém đâu nhé.
vài lời chia sẽ cùng bác..........

trả lời

bồ câu nhà e sau gần 1 tháng bị đi ỉa, chữa đủ mọi loại thuốc thì chỉ còn da bọc xương. 2 hôm nay thấy nó ỉa đỡ nước nhưng lại lười ăn, lim rim mắt, xù lông. e lôi ra tiêm cho 2ml kháng thể hanvet nó lăn quay ra chết luôn các bác ạ :( khổ thân con chim to lớn oai vệ thế mà 1 mũi tiêm chết luôn. con vợ nó thì đang ấp trứng sắp đến ngày nở rồi, ko biết mất chồng nó có còn ấp tiếp ko nữa.
chim nhà e thế là bị bệnh gì hở các bác? còn 1 con nữa cũng tình trạng tương tự, e tiêm hanvet thì ko chết nhưng cũng đang lơ đơ. buồn quá.
bạn mua sit tép chích cho 1ml/ngày đảm bảo khỏi 100%

3 mét vuống mà 50 con àh :-o. sao nó đẻ được, rồi nó oánh nhau chắc lộn trùm phèo lên chịu sao nổi :bash:
mình chỉ có khoảng 13 cặp đẻ thôi. 5 chuồng đôi và 3 ổ ngoài trời :D còn lại là chim lứa muốn ngủ đâu thì ngủ còn mấy em kia mình cũng đều thả nhưng mạnh em nào em nấy đứng thôi :)
mới đầu là nó đi phân nước lẫn một chút vàng, sau đó là toàn nước, gầy rộc đi. mình cho nó uống thuốc thì nó chuyẻn thành đi sền sệt vàng. tình trạng đó kéo dài khoảng hai tuần nay, mình sốt ruột lôi ra tiêm cho 2ml kháng thể hanvet, nghĩ là tăng sức đề kháng cho nó, ai dè nó lăn quay ra giật giật rồi nhắm mắt chết luôn. lũ chim ta nhà mình cũng hay bị đi nước như thế nhưng chúng tự khỏi, còn chim pháp thì thường gầy rộc và chết.
3m2 mà nuôi được 50 đôi hả trời? thế thì chỗ nào cho chúng bay?
khó hiểu nhỉ nhà bạn nuôi sạch thế mà cũng chết nên hơi lạ! khi nào có chim bệnh bạn nên xem kỹ em nó như mũi mồm thế nào thử mổ 1 em chết ra xem nội tạng thế nào rồi mô tả lại rồi tính tiếp :)
50 con = 25 cặp chứ o phải 5o đôi :D
mình nuôi chim kiểng! có bao giờ bạn thấy ai thả tờ tiền bay bao giờ o :) (thả ra là mất xác ngay hihi)

Ơ, thế bạn đã thử thuốc 124 của mấy bác nuôi chim cảnh chưa nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi phongkuty99 Xem bài viết bạn mua sit tép chích cho 1ml/ngày đảm bảo khỏi 100% phuonglinhdao;441044 đã viết:
bạn nói gì mình ko hiểu?
Chính là Streptomycine đấy!

Ơ, thế bạn đã thử thuốc 124 của mấy bác nuôi chim cảnh chưa nhỉ?

mấy loại thuốc trong thuốc 124 ở trên mình đều ko có bạn ạ, ko biết là có thuốc nào thành phần tương tự nhưng khác tên hay ko

--------

Chính là Streptomycine đấy!

thuốc tây à bạn? ok để lần sau nếu có con nào đi ỉa phân nước mình sẽ chích, hy vọng nó ko lăn quay ra nữa. mình có mỗi 5 đôi pháp thôi, chết nữa thì sạt nghiệp.

bồ câu nhà mình có 1 con sau khi khỏi phân nước, giờ phân đã bt rồi nhưng lại bị dù. nó cứ đứng im nhắm mắt, đến bữa lại mổ ăn ầm ầm. thế là bị sao các bác? ốm đi ốm lại mình điên lắm chỉ muốn quật cho phát chết luôn nhưng vì số lượng ít quá nên tiếc

Last edited by a moderator:
thuốc tây à bạn? [/QUOTE đã viết:
Streptomycine là thuốc tây, chỉ 5k/lọ + 1 lộ nước cất 5ml 1K nữa. Với con chó 10kg mình mới tiêm 1cc/5cc, với Bồ Câu thì không biết thế nào???

Bài viết có nội dung tương tự

Back