Bồ câu trống không chịu ấp trứng , ai giúp mình với .

• Thread starter andylam1979
  • Ngày gửi
mình mới mua 1 đôi bc gà banh đã đẻ 3 ,4 lứa ( nghe người bán nói vậy ) . mua về 2 tuần thì thấy tụi nó xxx và 2 ngày sau thì nó đẻ . lúc đẻ trứng 1 thì mình không biết nên không để ổ vào chuồng , sau khi thấy trứng trên sàn chuồng thì mình nhặt trứng và bỏ vô ổ để vô cho nó, 2 tụi nó không ấp đến 3 ngày sau chim mái đẻ trứng thứ 2 thì chim mái vô tổ ấp , nhưng chim trống không chịu ấp , mà cứ tán tỉnh , quấy rối tình dục chim mái, không để chim mái chú tâm ấp . vậy phải làm sao mấy bạn ? con trống này không bít ấp hả?

mình mới mua 1 đôi bc gà banh đã đẻ 3 ,4 lứa ( nghe người bán nói vậy ) . mua về 2 tuần thì thấy tụi nó xxx và 2 ngày sau thì nó đẻ . lúc đẻ trứng 1 thì mình không biết nên không để ổ vào chuồng , sau khi thấy trứng trên sàn chuồng thì mình nhặt trứng và bỏ vô ổ để vô cho nó, 2 tụi nó không ấp đến 3 ngày sau chim mái đẻ trứng thứ 2 thì chim mái vô tổ ấp , nhưng chim trống không chịu ấp , mà cứ tán tỉnh , quấy rối tình dục chim mái, không để chim mái chú tâm ấp . vậy phải làm sao mấy bạn ? con trống này không bít ấp hả?
Con trống làm vậy là do nó quá sung, bạn nên xem lại chế độ ăn của nó, thông thường là cám gà đẻ và gạo lức. Nếu người chủ cũ của nó hoặc bạn cho nó ăn cám heo thì nó rất là sung đó, bạn nên nhốt chim trống riêng và cho ăn lúa và gạo lức vài ngày cho nó hết sung rồi hãy trả về ổ cũ.

cho nó ở riêng 4-5 bữa rồi thả thử vào nếu còn quậy thì nhốt riêng tip

mình cho ăn giống bạn nói thì thấy con trống bớt phá con mái, nhưng nó vẫn không chịu ấp . vậy 1 mình con mái ấp thì trứng có nở không bạn, ? và mốt 1 mình nó nuôi con thì bc con có sống nổi không? con trống vậy là nó không biêt ấp luôn hả bạn ?

thông thường là 2 con thay phiên nhau ấp, kệ nó miễn con trống không dí con mái làm bể trứng là được rồi, một mình con mái ấp vẫn nở, vẫn nuôi con được nhưng hơi yếu. Bạn an tâm đi.

cho mình hỏi bồ câu con nhiu ngày tuổi thì mình mới nuôi tay được .

khoảng 1tuần bạn ah, chim mới nở phải uống sữa bố mẹ nó mớm mới sống. Bạn mua cái núm vú cao su của em bé bú bình khoét lỗ bằng đầu đũa, ngâm thức ăn gà con sệt sệt rồi bỏ vào chai nước suối rồi trùm cái núm vào đút cho chim ăn mập lắm

con chim mái mó ấp 1 mình , nó hay bỏ ra ngoài và ko siêng ấp, mình lấy trứng ra luôn rồi, cho mình hỏi, chim ấp mới được 4-5 ngày mà lấy trứng thì bao lâu nó đẻ lại bạn ? ( chim đã đẻ 4 lứa ) thank

khoảng 1 tuần đẻ lại, bạn dùng đèn pin mà soi trứng nếu thấy có chỉ máu như mạng nhện thì trứng đang phát triển tốt nên để nó ấp tiếp

Cho minh hoi minh moi dc nguoi quen cho 1cap bo cau ga lua dau ve thi de xong la 2 con đều áp ma ko dc con lua thu 2 de dc 3 ngày ma ca 2 con ko chịu ap các bac oi cho em biet voi lam sao

Ban nên lấy trứng đó ra cho bồ câu pháp lai ấp, bc thường ấp trứng tốt mà nuôi con cũng tốt

Cho minh hoi minh moi dc nguoi quen cho 1cap bo cau ga lua dau ve thi de xong la 2 con đều áp ma ko dc con lua thu 2 de dc 3 ngày ma ca 2 con ko chịu ap các bac oi cho em biet voi lam sao
Bạn nên viết có dấu với chấm câu đầy đủ , đọc hại não quá .
Bạn coi lại cái ổ , bồ câu gà thì nó ấp k giỏi , nhưng k có nghĩa là hư hết . Nếu chỉ có 1 cặp ( tức là k đem cho cặp khác ấp dú được ) thì nên xem kỹ lại cái ổ , xem hình trên google ng ta làm ổ như nào : chiều cao , chiều sâu , độ cao của ổ với nền chuồng , vật liệu lót ổ ... Nhìn chung dù là bồ câu loại gì thì bản năng của nó cũng rất thích rơm rác , bạn có thể dùng rơm bện lại ( nhớ cột kỹ k nó tha lung tung ) . Nếu k thì cắt cái áo của cây dừa lót ổ cho nó cũng đc

Mình có cặp bồ câu banh đẻ lứa này là lứa 2 rồi. Mà nó ấp nở được chim con xong khoản 1 tuần sau không thấy nó ấp và nuôi con con nữa (chim non chưa có lông tơ) . Nên chim con chết.
Cho mình hỏi là có phải do có hơi người nên nó bỏ ổ không hay phải làm như thế nào ?

Back