• Bỏ cơ hội ở phố về quê làm nông nghiệp với số vốn 200 triệu.

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 22/12/14

1. vietfarmfresh Nguyễn Tâm - 0947.696.191

Chào các bạn,
      Mình có niềm đam mê về nông nghiệp, từ bé thì mình đã rất yêu thích cây cối, con vật nhưng bố mẹ mình theo những điều đó mãi mà vẫn cứ nghèo. Vì vậy, họ muốn mình thoát ly. Nhưng đã là niềm yêu thích, lúc nào nó cũng khiến mình trăn trở.
      Trong suốt thời gian vừa qua, mình luôn suy tính với cả mớ mục tiêu, nên trồng cây gì, nuôi con gì, kết hợp như thế nào để cho hiệu quả kinh tế cao và bền vững. Nhưng tìm mãi mà vẫn loay hoay chưa có câu trả lời.
      Với số vốn ít ỏi đó, mình nên xây dựng mô hình như thế nào?
      Thuê đất trồng Đinh Lăng, chùm ngây, chanh dây, thìa canh, bông thiên lý... hay nuôi thỏ, nuôi gà, nuôi rắn ráo trâu, rắn mối, dế, sâu...?
      Mình biết, mình phải là người đưa ra quyết định cuối cùng. Nhưng dù sao, nhiều trong số các bạn là những người đã từng dấn thân vào con đường nông nghiệp, thất bại có, thành công có và mình mong các bạn cho mình những suy nghĩ, lời khuyên.
      Rất cảm ơn các bạn.

Vu Thuan thích bài này.
      Đang tải...
    2. motnua

motnua Guest

200 triệu và bao nhiêu m đất thế anh và đất như thế nào ... rồi ở đâu ...
      Vốn vay hay sẵn có .
      Có cơm ăn ba bữa chưa và có bao nhiêu người cùng làm với anh ?

3. lethanhan

lethanhan

Nghề nghiệp:
      Nhà đầu tư nông nghiệp
      Chào anh bạn trẻ!
      Bạn có niềm đam mê với nông nghiệp là rất hay, vì giá trị cống hiến của bạn cho mọi người sẽ to lớn từ nông sản bạn làm ra, dĩ nhiên là giá trị bạn nhận lại không nhỏ đâu anh bạn trẻ!
      Mới khởi đầu, bạn cần kiểm soát thời gian và vòng quay tiền tốt, nên đầu tư những cây trồng ngắn ngày như các cây họ đậu, mè hay khoai mì.... để có vốn đầu tư những khoản lớn hơn vào các cây ăn trái.
      Bạn đừng nghĩ mình sẽ đa năng vừa trồng vừa chăn nuôi, vì chăn nuôi rất khó kiểm soát rủi ro, với kinh nghiệm non trẻ thì 100 người đầu tư thắng không quá 10.
      Chúc Thành công!

xuankhanhkd, hongdangmotnua thích bài này.
    4. motnua

motnua Guest

Trồng cây so đũa ( lá cho dê ăn - hoa có thể bán chợ - thân cây 1,5 tuổi bán làm kèo cột ) + cây chè lá đại - nuôi dê sữa - dê bách thảo cũng được . Thành công 95 % .
      Dưới cây chè đại và cây so đũa 8 tháng thì ta nuôi 150 con gà bố mẹ ( lai nòi thả vườn ) lấy trứng ấp mấy bán giống thường xuyên .
      Thành công 95% .

5. tranvanlocninhbinhphuoc

tranvanlocninhbinhphuoc Nhanong.Com VIP

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      nếu thật sự bạn yêu nông nghiệp và đã có số vốn 200 t . bạn lên tôi chơi tôi dẩn bạn tham quan một mô hình .
      nếu bạn thấy thích hợp bạn tự phát triển . vấn đề là mô hình này nó giúp bạn lấy ngắn nuôi dài rất tốt. trồng trọt thôi nhưng phần thắng chỉ dành cho người thật sự đam mê

6. vietfarmfresh

vietfarmfresh Nguyễn Tâm - 0947.696.191

Nghề nghiệp:
      Kỹ sư cây xanh
      Nhà có bố mẹ đang khỏe mạnh có thể phụ giúp, vốn của bản thân ko vay mượn. Đất 3000m2 đang trồng thanh long khá hiệu quả nhưng sẵn sàng phá bỏ 100-200m2 nếu tìm được mô hình cho khả năng sinh lợi trên 1 đơn vị diện tích cao hơn và tiềm năng hơn. Còn cơm ăn ngày 3 bữa thì khỏi lo.
      --- @ 22/12/14, Original Post Date: 22/12/14 ---
      Bạn ở đâu vậy? Mô hình bạn nói với tôi là mô hình gì? Tôi nghĩ là tôi có thể tìm hiểu và đánh giá sơ bộ về tính tiềm năng của mô hình đó trước khi tiếp xúc thực tế. Có gì trao đổi nhé
      --- @ 22/12/14 ---
      Hiện nay mình ko có đất trống bạn à, mình đang tìm mô hình nào hiệu quả trên 1 đơn vị diện tích thì mình sẽ phá 1 diện tích nhỏ thanh long để làm thôi, vốn dĩ cây thanh long cũng khá ok rồi nhưng chắc chắn sẽ có những mô hình cần ít diện tích mà vẫn cho hiệu quả cao,
      --- @ 22/12/14 ---
      Em cảm ơn bác, thật ra cái đề bài của em cũng hơi khó. Mục tiêu của em là làm cái gì (trồng trọt, chăn nuôi) để cho năng suất và thu nhập trên 1 đơn vị diện tích là tối đa bác à. Em ko muốn hướng đến những loài phổ dụng như đậu, bắp, mì... hay heo, gà, vịt.

7. Hoàng Văn Toàn

Hoàng Văn Toàn Nhà nông tập sự

Mình cũng như bác, việc ở hn lương 7,8tr mà mình làm cứ muốn về quê làm vườn, nhà mình 3000m2 đất quanh nhà, đồi 1ha, định về trồng thiên lý, thật sự rất đam mê, nhưng nhà nghèo mình chắc đi vay làm,
      --- @ 22/12/14 ---
      Bạn có chung ý tưởng, phải trồng và nuôi k đc mang tính đại trà, bộc phát mà dân hay làm, xác dịnh phải kinh tế, phải qua học hỏi, chứ cây ai cũng trồng thì thành phổ thông, k hiệu quả dễ chết vì ồ ạt

8. tieudien

tieudien Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      nhân viên bán hàng và tư vấn sản phẩm
      bạn nên nghĩ lại chút, vì bạn đang có diện tích không rộng và vốn cũng nhỏ.
      nông nghiệp hiện đại có nhiều cái hay, nhưng cần phải là người nhanh ý, và khá thông minh, để có thể tiếp thu quy trình kỹ thuật mới làm được.
      nói ví dụ, nuôi các giống chó cao cấp không cần nhiều diện tích, vài trăm m2 đủ làm trại, nhưng cần có kỹ thuật về thức ăn, phòng bệnh, lấy giống và chăm sóc chó con, những người không có "tay nuôi" thì thường không làm được. vậy nên có người nuôi thì chó chỉ gày ốm và chết, có người nuôi thì đẻ sòn sòn. bạn xem thử mô hình trại chó ngao tạng ở quảng ninh sẽ thấy
      ví dụ khác, trồng hoa phong lan cũng không cần nhiều diện tích, nhưng có người trồng thì héo hon, hay có lá không hoa, có người thì hoa quanh năm rực rỡ.
      nói vậy để thấy nghề nông cao cấp cần có người giỏi và giàu kinh nghiệm. mà kinh nghiệm thì không thể nhặt được mà phải đổi bằng công sức, thời gian và cả trí óc nữa.
      bạn hãy tìm hiểu thị trường những nơi bạn có thể bán hàng, để xác định vài loại sản phẩm bạn có thể làm tốt, rồi bước vào sản xuất đi, để tạo ra sản phẩm và thu lấy kinh nghiệm. sau đó tùy thời mà làm tiếp. chứ chỉ nghe nói ở đây thôi thì chắc chắn không làm được gì, vì đây là mạng ảo, chứ có phải địa bàn thực của bạn đâu. cái người ta làm có lãi thì có thể bạn không đủ điều kiện làm, ví dụ họ có ao nên nuôi cá nhưng bạn chỉ có ruộng thì nuôi sao được.

9. Hoàng Văn Toàn

Hoàng Văn Toàn Nhà nông tập sự

Vậy chủ thớt mới
      Vì thế chủ thớt ms tham khảo mà bác, nhưng cây vs vật nuôi chọn ng đấy

10. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      Coi chừng bạn sai lầm đấy !

Bền vững nhất là những gì căn bản nhất - năng suất cao nhất là sự kết hợp hoàn thiện nhất - thu nhập tối đa là thu nhập đúng lúc nhất

Chưa chắc cái nào thua cái nào đâu - chưa chắc nông dân thua tiến sĩ

Diển đàn này bao nhiêu năm rùi - ai đả thành công - và cốt cựu lại bây giờ họ nuôi gì, trồng gì ???

Nguyễn Văn Khánhmotnua thích bài này.
    11. vequelamnong2014

vequelamnong2014 Nhà nông nghiệp dư

Câu"nuôi con gì, Trồng cây gì?" thật sự nó làm AE mình đau đầu và bạn cũng giống như tôi đang làm ở TP nhưng đêm nào cũng trăng trở suy nghĩ, đi làm lương ba cọc ba đồng như thế này chỉ đủ sống nhưng không khá nổi! rồi ngày nào cũng lên mạng tìm tòi...và đọc được những dòng tâm sự, chia sẻ rất bổ ích của AE trên diễn đàn rất nhiều nhưng chưa tìm được lối thoát:Bash:! chúc ACE ngày mới hạnh phúc vui vẻ và thành công

hà hiệp thích bài này.