Bỏ dạy học về làm nông nghiệp ? nên hay không ?

• Thread starter duc34tc
  • Ngày gửi
Em xin chào mọi người !
mỗi khi có chuyện gì khó khăn em lại tìm tới mọi người để cầu cưu vì có lẽ các cô bác và ace trên diễn đàn có suy nghĩ khách quan nhất!
em sắp đi nhận việc tại một trường tiểu học mạc dù học dh ra nhưng vân phải mất khoảng 80tr để xin việc các bác ah
đối với em 80tr đó không phải là vấn đề chính ,ma lý do quan trọng nhất là em thích và đam mê chăn nuôi từ nhỏ.
nhưng gia đình ngăn cấm và không đong ý vi nghĩ đi dạy vẫn làm nông nghiệp dc ,hic
nếu di dạy là mất cả ngày rồi còn gì đâu có thời gian nữa.
tại vụ chó của em vừa rồi thất bại nneen bố mẹ không tin tưởng nữa rồi .nhgwng em vẫn đang nghĩ rất nhiều các bác ạ !
giúp em với !em phải làm thế nào đây ?
em cảm ơn mọi người nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!

hãy làm the những gì mình thích.

mình thấy những ai vào diễn đàn này cũng toàn kỹ sư với bác sĩ. Mình cũng là 1 anh kỹ sư ra trường chạy chọt gần 30m mới vào được 1 cơ quan nhà nước. nhưng chưa qua được 2 tháng thư việc thì mình đã chán cái cảnh làm những công việc mà mình không thích rồi. thế là mình bỏ làm về nhà làm ruộng chăn nuôi cùng gia đình. giờ mình cũng rất vui dù kinh tế gia đình cũng đang còn rất khó khăn. lúc đầu gia đình mình cũng la chữ dữ lắm chứ như thấy mình quyết rồi từ từ cũng thôi. mình khuyên bạn nên làm những gì mà bạn thích thú, vui vẻ là chín rồi từ từ tiền bạc mới vào được. còn nói về làm giáu viên thì cũng mau giàu lắm nhá bạn. ông anh mới chạy vào 1 trường cấp 1 ở cần thơ tốn gần 100m và giờ lương ổng dạy thêm thôi 1 tháng gần 20m rồi đấy.

em thì chẳng biết làm tnao cả , lương thi được 1,6 triệu 1 tháng , trong khi phải mất cả tuần trừ cnhat ra thôi .
ÔNG TRỜI ƠI !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

1 bên là đam mê 1 bên là gia đình..1 bài toán khó cho vẹn đôi đường...A đã theo học nghành sư phạm 1 nghành rất ý nghĩa..Đừng vội bỏ những kiến thức mà mình đã được học a ah...Sao a k trở thành 1 người thầy dạy nông nghiệp nhỉ....A kể điều kiện nhà a khá tốt..A nên mớ tiệm Trang Nông nho nhỏ tạo thu nhập cho vợ a chẳng hạn...Hãy tạo ra những kế hoạch ở quy mô nhỏ...làm như kiểu mưa dầm thấm lâu ý:D.

vợ minh khác tỉnh , mình ở hải dương còn vợ mình ở bắc ninh .vợ mình là giáo viên và vọ mình cũng thích đi dạy không phải vì đó là sở thích mà cung vì ngại với mọi người thôi .
giá như mình được quyết định mọi chuyện thì lại khác . nhiều lúc thấy khó xử vì không biết phải làm gi

Tiếc cho bạn quá ! chỉ vì bạn có bằng cấp là học dh sư phạm mà gia đình bạn muốn bạn theo nghề dạy học
trong khi sự đam mê của bạn thì lại là chăn nuôi. Mà để xin việc với mức lương bèo bọt bạn phải mất những 80 tr mà cuộc sống của bạn cũng chẳng ra làm sao. Người ta thường nói chỉ có đam mê cộng với quyết tâm thì con người mới có thể thành công được. Bạn có bằng dh nhưng không có đam mê nghề dạy học thì đừng miễn cưỡng làm gì, đừng có tiếc mấy năm học mà cố phải đi làm cái nghề mình không thích làm gì để rồi sau này bạn hối hận, càng sớm sửa chữa sai làm thì bạn càng sớm đến thành công hơn.
Nhà bạn sẵn có cơ sở truồng trại chăn nuôi sao bạn không thử nuôi chim trĩ đỏ khoảng cổ xem, phát triển nhanh nuôi dễ hơn gà giá trị kt cao, bạn chỉ bỏ ra khoảng 10 triệu mua được 5 trống 15 mái 6 tháng tuổi nuôi ghép thành 5 chuồng mỗi chuồng 1 trống 3 mái nuôi thêm 2 tháng thì nó đẻ trứng sau 1 năm mỗi con mái có thể đẻ từ 60-90 quản thì bạn có 900 quả trứng và nếu bạn đi ấp nở thành trĩ con thì có thể thành hơn 700 con (tỷ lệ áp nở thành công khoảng 80%) bạn tiếp tục chăn nuôi thì với việc có sẵn các thứ thóc cám rau có + thêm cám chăn nuôi bạn có thể giảm giá thành thức ăn việc bạn làm giàu thì chưa giám nói nhưng mức thu nhập hơn lượng bạn đang làm thì vô tư, bạn tính thử đi mỗi quả trứng trĩ nếu bán thì ít cũng 20.000 đ/1 quả, nếu ấp thành trĩ con nuôi thêm 6 tháng thì bạn bán mỗi con khoảng 500.000 đ cũng thu kha khá tiền nếu bạn không bán mà lại tiếp tục nuôi lấy trứng ấp nở thì có khi bạn có hàng nghìn con trong trang trại của mình.
Mình nghĩ bạn có đam mê và nếu quyết tâm thì thành tỷ phú từ nuôi chịm trĩ sau 3 năm là điều không quá khó.

Theo thiển-ý, bạn có thể chọn 1 trong 2:
- Thứ nhứt: Bạn Rooney trên đây ít nhứt đã là tỷ-phú, nếu không muốn nói là đa-tỷ-phú rồi. Vậy bạn nên xin vào làm lãnh lương với vị tỷ-phú nầy, rồi... lén học nghề. Bởi kiếm tiền dễ quá, nên vị đại-gia nầy không bao giờ để bí-quyết lọt ra người ngoài đâu!
- Thứ hai: Đây mới thật là điều tui khuyên bạn. Nói khuyên thì cũng không đúng lắm, mà là tui xin bạn. Xin gì?
Xin bạn chậm lại cho tui 1 năm. Trong một năm nầy, bạn ráng dành dụm vốn, cùng lúc, bất cứ khi nào có thể, vào Diễn-đàn đọc, cần thì hỏi, với mục-đích trang-bị kiến thức nuôi trồng, chờ ngày... Là nhà mô-phạm, bạn biết thế nào để mở-mang sự hiểu biết của người khác, thì đây là dịp để ứng-dụng cho chính bạn.

Xin thêm: - Đừng xuống núi khi chưa đủ bản-lỉnh.
Thân.

Theo thiển-ý, bạn có thể chọn 1 trong 2:
- Thứ nhứt: Bạn Rooney trên đây ít nhứt đã là tỷ-phú, nếu không muốn nói là đa-tỷ-phú rồi. Vậy bạn nên xin vào làm lãnh lương với vị tỷ-phú nầy, rồi... lén học nghề. Bởi kiếm tiền dễ quá, nên vị đại-gia nầy không bao giờ để bí-quyết lọt ra người ngoài đâu!
- Thứ hai: Đây mới thật là điều tui khuyên bạn. Nói khuyên thì cũng không đúng lắm, mà là tui xin bạn. Xin gì?
Xin bạn chậm lại cho tui 1 năm. Trong một năm nầy, bạn ráng dành dụm vốn, cùng lúc, bất cứ khi nào có thể, vào Diễn-đàn đọc, cần thì hỏi, với mục-đích trang-bị kiến thức nuôi trồng, chờ ngày... Là nhà mô-phạm, bạn biết thế nào để mở-mang sự hiểu biết của người khác, thì đây là dịp để ứng-dụng cho chính bạn.

Xin thêm: - Đừng xuống núi khi chưa đủ bản-lỉnh.
Thân.
Nếu không thử thì làm sao có kinh nghiệm được, biết thế nào là đủ bản lĩnh.
Nếu đã có đam mê rồi thì bạn hãy bắt tay vào tiến hành từng bước nhỏ để thực hiện sự đam mê đó, tôi không khuyên bạn Đức làm cái gì lớn ngay mà hãy thử làm với đồng vốn nhỏ 2 triệu để nuôi chim trĩ nếu bạn thành công thì sẽ tiếp tục đầu từ theo hướng đó với quy mô lớn dần lên, người ta bảo nuôi chim trĩ còn dễ hơn nuôi gà, ăn ít hơn gà mà giá bán trứng lẫn thịt đều cao hơn gà rủi ro cho bạn là rất thấp, bạn Đức hãy thử vào mạng mà xem có bao nhiêu tấm gương bạn trẻ đã thành công từ mô hình nuôi chim trĩ đỏ khoang cổ rồi, nhất là bạn đã có sẵn cơ sở chuồng trại đất rộng tại quê nhà của gia đình thì còn gì hơn thế nữa mọi sự thuận lợi đang đứng về phía bạn thiên thời, địa lợi, nhân hoà, vấn đề chỉ còn là sự quyết tâm của bạn nữa thôi.

Hì hì, vậy là lỗi tại tui thiếu sót. Tui không cập-nhật, nên không biết là "người ta bảo, nuôi chim trĩ dễ hơn nuôi gà" và tui cũng ít lên mạng nên không biết "có bao nhiêu tấm gương bạn trẻ đã thành-công từ nuôi chim trĩ đỏ khoang cổ rồi". Vậy là nhiều lắm! Hay là tui với bạn Rooney khuyên bạn duc34tc:
- Đừng nuôi! Sẵn đất rộng, làm chuồng trại, thu mua, bán lại lấy lời.

Riêng tui, khuyên thêm bạn duc34tc:
- Cũng khoan thu mua. Bởi bạn chỉ là "trạm trung-chuyển" thôi. Hãy điều-tra đầu ra.
Nhưng trước hết, phải học cách mua chim mạnh, học cách nuôi trong thời-gian chờ bán lại.
Và sau hết, phải tập sao cho xuống nước không chìm, rồi mới nghĩ tới chuyện bơi qua rạch!
Thân.

Em xin chào mọi người !
mỗi khi có chuyện gì khó khăn em lại tìm tới mọi người để cầu cưu vì có lẽ các cô bác và ace trên diễn đàn có suy nghĩ khách quan nhất!
em sắp đi nhận việc tại một trường tiểu học mạc dù học dh ra nhưng vân phải mất khoảng 80tr để xin việc các bác ah
đối với em 80tr đó không phải là vấn đề chính ,ma lý do quan trọng nhất là em thích và đam mê chăn nuôi từ nhỏ.
nhưng gia đình ngăn cấm và không đong ý vi nghĩ đi dạy vẫn làm nông nghiệp dc ,hic
nếu di dạy là mất cả ngày rồi còn gì đâu có thời gian nữa.
tại vụ chó của em vừa rồi thất bại nneen bố mẹ không tin tưởng nữa rồi .nhgwng em vẫn đang nghĩ rất nhiều các bác ạ !
giúp em với !em phải làm thế nào đây ?
em cảm ơn mọi người nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!

Mình k thể bỏ nghề dạy học nhưng cũng k thể bỏ nghề chăn nuôi đc. Với mình chăn nuôi là 1 liềm đam mê còn dạy học giúp mình mở mang sự hểu biết.

Last edited:
Mình đang là Gv và cũng đang nuôi gà, là thành viên hội nuôi gà đây. Ý kiến của mình như sau:
- Nên đi dạy. Đi dạy sẽ mất nhiều thời gian và đòi hỏi nhiều chuẩn mực xã hội. Bạn phải dạy tốt để khẳng định mình vả lại con cái sau này theo gương bố mà chịu khó học tập. Bạn làm tốt thì nghề nghiệp cũng không phụ lòng bạn.
-Việc chăn nuôi thì phải có người hỗ trợ chăm sóc, dọn dẹp vệ sinh chuồng trại chứ vừa đi dạy vừa chăn nuôi thì không có thời gian đâu, lúc đó hiệu quả chăn nuôi sẽ không có.
Mình nuôi vài chục con gà cho vui, cải thiện bữa ăn cho gia đình. Vừa có lương vừa có gà để ăn... cũng thấy hay.

Vậy là chúng ta phát-động phong-trào nuôi chim trĩ, tiếp tay với thế-giới bảo-tồn được bao nhiêu hay bấy nhiêu giống vật quý hiếm.
Không dè "tính quốc-tế" của người Việt mình cao quá!
Hoan-hô!

em cảm ơn tất cả mọi người !
thực ra lỗi lớn nhất là ở em vì đã không cương quyết từ đầu
chẳng giấu gì mọi người em rất muốn thi dh nông nghiệp và đã làm hồ sơ dể thi
tuy nhiên bố mẹ em khong cho phép và buộc em thi ngành sư pham,em khong trách bố mẹ ma chỉ tháy minh khong đủ can đảm để quyết định mọi chuyện thôi .
nhung thưc sự em không thể bơ dc chăn nuôi nhất là nuôi cá
dạo này em đang laqm một minh 3ao cá với diện tích khoảng 4000m2 mặc cho bố mẹ phản đôi nhung thấy thời gian cang thẳng ưa các bCS AH
nhiều lúc mải lam quên cả giờ xuông trường hi

--------

về con chim trĩ em đã nghiên cúu
con vật nào cũng vậy .ai thành công thi thấy dễ nuôi ai thất bại thì bảo khó vô cung
em không sợ nếu thât bại nhưng em sợ nhất là đầu ra các bác ah
không phải là chưa lam đã lo thành quả đâu mà em chỉ sợ khi mà mình đạt dc kết quả thì nó lại giông con nhím bjo thôi
các bác gíup em về con giống dc không vì em chưa biết ntnaof là giống tốt
em thank các bác nhiều !

Last edited by a moderator:
tôi cũng là giáo viên 1 trường đại học ở TP,HCM

tôi hiện đang làm giảng viên đại học 1 trường đại học nhưng thu nhập 1 tháng có được 4 triệu đồng.chẳng ra làm sao cả.tôi đang muốn chăn nuôi.tôi rất ủng hộ bạn,chúc bạn thành công.
đồng thời các bạn cho tôi biết nuôi con gì bây giờ mang lợi nhuận nhiều nhưng ít tôn thời gian được ko

tôi hiện đang làm giảng viên đại học 1 trường đại học nhưng thu nhập 1 tháng có được 4 triệu đồng.chẳng ra làm sao cả.tôi đang muốn chăn nuôi.tôi rất ủng hộ bạn,chúc bạn thành công.
đồng thời các bạn cho tôi biết nuôi con gì bây giờ mang lợi nhuận nhiều nhưng ít tôn thời gian được ko

Bác dạy môn gì trường nào mà thãm vậy bác? Thời buổi này sao sống nổi?

có le cs bay gio chi con lai niem dam me , moi thu khac ta nen gat sang mot ben thi hon

cảm ơn mõi người, tôi cũng ở trong trường hợp muốn bỏ nghề giáo viên, nhưng tôi sẽ cố gắng vừa làm thêm vừa làm giáo viên, để khi đủ lực rồi mới quyết định,vì cũng làm giáo viên gần 10 năm rồi. cẩm ơn mõi người đã chia sẽ!

bạn thích và đam mê nông nghiệp có thể đâu tư hợp tác vs mình mình làm ở quê rất có điều kiện thắng zalo fc 0989135164

Back