Hỏi đáp Bộ Đội xuất ngũ - mong được tư vấn về mô hình nuôi bò sữa

• Thread starter canthontt
  • Ngày gửi
Chào cộng đồng agriviet..!!!

Em năm nay 24 tuổi, đang thực hiện nghĩa vụ quân sự sắp được tại ngũ vào cuối năm nay. Thật tình môi trường quân đội đã dạy em biết nhiều thứ, mà ngoài xã hội khó mà có thể giúp em nhận thức được.

Về với gia đình muốn cố gắn phấn đấu, để dần phát triển kinh tế theo hướng chăn nuôi. Chịu thương, chịu khó em đã từng học. nhưng chưa học về chăn nuôi bao giờ.

Mong các bác diễn đàn chân thành tư vấn giúp em….!!!!

Hiện tại gia đình có mảnh đất vườn khoảng 700m2 bỏ hoang cỏ mọc um tùm, nhưng nó hơi thấp. Em dự định cuốc đất lên, rồi thổi sình vào cho cao,kiên cố để vào mùa nước không bị ngập nữa.

Còn về đất ruộng nhà em được 3 công, em cũng muốn lên bờ bao.. để trồng cỏ làm thức ăn cho bò.

Vốn ban đầu gom góp chắc được khoảng 250 tr

Em cũng có ý tưởng nuôi bò thịt, nhưng hiện tại thấy nhiều giống bò quá,... em sợ như gà công nghiệp sau này. Còn nhu cầu sữa, theo em nghĩ nó sẽ ổn định hơn.. Em có xem mô hình nuôi bò sữa của các bác ở cần thơ

em rất muốn tham học hỏi kinh nghiệm tế.,.. nhưng hiện tại nhà em huyện cờ đỏ-tp cần thơ. Cách vinamilk can thơ khoảng 45km… bác nào biết chỗ bán sữa gần hơn không giúp em…? Chứ khi có sữa không biết phải bán thế nào.?

Với ngần vốn ấy. Nếu nuôi em nên bắt đầu với bao nhiêu con bò, tiền chuồng trại.?

…..

Do mới tham gia diễn đàn nên có hỏi gì sai, thiếu sót mong mọi ng thông thông cảm

Cảm ơn các bác đã đọc bày viết và tư vấn giúp em..!!!
up......

Back