• bố mẹ mắng :(

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 4/10/15

1. NguyenThiDieuHuyen

khởi nghiệp nên mình cần vốn xin bố mẹ thì bị lờ đi. Câu đầu tiên là "mày làm sao được" (nghe hơi hụt hẫng nhưng nghĩ cũng lo vì làm ăn nên có thể bố mẹ nói thế để mình dẹp đi mà lo thi công chức). Câu thứ 2 thì bị nói "mày đừng có viển vông" - cái này bắt đầu cú rồi, mình hơi thất vọng khi bố mẹ nghĩ về việc đầu tư cho nông nghiệp. Câu thứ 3 thì đc 1 câu chốt " ko bao giờ".
      Ôi thôi, suy sụp lắm, buồn tủi lắm nên mình ngỏ ý vay ngân hàng giúp vì mình ko có gì đứng tên để vay cả nên lại bị chốt "mày đừng có mơ"
      Trong nỗi buồn man mác kéo thêm chút tủi vọng mình đi cùng gấu ra ... ngồi, rồi quyết định tìm ngày. Và cái này các cụ ưng cái bụng luôn, thế là 5 ngày sau nào là gà, nào là thuốc lá, nào là chè, nào là bánh dày cỡ to (loại to như cái mâm đồng ấy- phong tục thế) sang nhà gấu. Ai ngờ bố mẹ bên ấy bảo tìm ngày luôn. Và thế là mình đã vào tròng, từ ngày đó tới giờ bia ko đc uống, rượu bị cấm tiệt, thuốc lá thấy có mùi là cấm thuế 10 ngày ( ko chịu đc đâu). Ấy thế mà hay, từ đó tới h cứ thấy mình béo béo, quan trọng là sau khi cưới vợ mình đưa của hồi môn ra làm ăn thế là khởi nghiệp đc lun.
      Chút chuyện cá nhân xin chia sẻ cho anh chị em vào cuối tuần, chúc anh chị em trong diễn đàn cuối tuần vui vẻ, 1 tuần mới làm việc hiệu quả !
      Thân !

levietkiem, Gia Mẫnminhtv thích bài này.
      Đang tải...
    2. orionoreo12

orionoreo12 Học làm nông dân

3. minhtv

minhtv Nhà nông nghiệp dư

Bí quyết khởi nghiệp-huy động vốn của một đại gia ngành nông nghiệp (Chuyện 20 năm nữa kể lại)!

4. Kiêu-Phong

Kiêu-Phong chuyện của tôi là : xanh VIP

Để khởi ngiệp thành 1 đại gia,
      - Bầu Đức bắt đầu từ 2 bàn tay trắng của người thợ mộc

-Ông chủ của khu du lịch Chí Linh Vũng Tàu cũng là ông chủ của ngân hàng Vũng Tàu...
      Để khởi ngiệp ông chỉ là 1 thợ may với 2 bàn tay trắng..rồi ông thành đại gia...rồi đi tù và phá sản tới 4 lần
      Ra tù với 2 bàn tay trắng ...ông lại thành đại gia ( tất cả 4 lần do 4 bà vợ lần lượt hãm hại để chiếm đoạt) vì mỗi lần ra tù ông lại cưới thêm 1 bà vợ

Bây giờ ông trên 70 tuổi rồi...chưa chết ...cưới thêm 1 bà mới tuổi đôi mươi nhưng đã lập di chúc trong khối tài sản của ông đang có...lấy ra 2.000 tỉ đồng để lập quỹ từ thiện

Nguyễn tấn Đời ...Tức Đời tân ( trước năm 1975) viết trong hồi kí khi ông đang ở trong tù

9 năm trước... từ Quảng Nam vào saigon để tìm đường mưu sinh
      Tôi không có tiền mua vé xe lửa...phải trốn trên nóc toa
      Khi xuống ga Hòa Hưng ( Q3 saigon) đói quá tôi ăn cắp 1 cái bánh bao của 1 người tàu bán dạo..v.v

Vậy mà chỉ sau 9 năm ông đã có khối tài sản giàu nhất Saigon : là chủ ngân hàng tín ngĩa ... là chủ hãng gạch Đời Tân...là chủ bịnh viện Hoàn Mỹ...
      Ông bị ở tù và bị tịch thu tài sản vì ông bị quy kết tội làm sai các quy định luật lệ ngân hàng của ông đang làm chủ

Nếu bạn không có năng khiếu làm giàu chân chính từ 2 bàn tay trắng...(mà phải có vốn mới làm ăn được)
      Thì khuyên bạn nên đi làm công nhân..cuộc đời đủ ăn và an nhàn
      đừng mạo hiểm làm giàu khi mình không có năng khiếu...nhưng có vốn

Last edited: 5/10/15
      levietkiem thích bài này.
    5. minhtv

minhtv Nhà nông nghiệp dư

Muốn bàn với bác 2 việc:
      -Sao biết ta không có năng khiếu?
      -Sao không cho phép ước mơ? Phải chăng đời ta sinh ra đã có định mệnh và ta không có cách nào thay đổi nó?

6. Kiêu-Phong

Kiêu-Phong chuyện của tôi là : xanh VIP

Vốn nằm trong cái đầu ...
      vốn không nằm trong tiền xin được
      Có năng khiếu sẽ tự tìm ra vốn không cần phải xin xỏ
      bạn có quyền ước mơ và thi hành...có ai cản đâu..nhưng đừng ngửa tay xin vốn
      nhưng bạn có quyền đến ngân hàng...mượn

NguyenThiDieuHuyennguyenhungdung thích bài này.
    7. NguyenThiDieuHuyen

NguyenThiDieuHuyen

Nghề nghiệp:
      -------TH------
      em khổ tâm lắm các bác ạ, giờ còn có thêm con nhỏ nữa, quyết tâm bằng đc các bác ạ, ngta làm đc thì em cũng sẽ làm đc.
      Chúc các bác vạn sự thành công !