Hỏi đáp Bỏ nghề về làm nông dân

• Thread starter LeBaoNam
  • Ngày gửi
Chào các bác. Lên diễn đàn đọc 1 thời gian cũng ngấm rồi, 2 vợ chồng em định lên kế hoạch bỏ nghề hiện tại để mở trang trại mô hình nhỏ. Thu nhập 2 vợ chồng khoảng 12tr, nhưng lại làm khác tỉnh. Muốn quy lại 1 mối tiện chăm sóc con cái, ông bà nên tính nghỉ việc. Hiện tại bọn em chưa có j trong tay cả ngoài căn nhà chung cư bố mẹ cho ở Hà Đông. Tiền thì có thể xoay khoảng 300tr vay ngân hàng. Chưa có đất vườn và chưa biết mối mua giống vật nuôi. Với dự định thuê đất khoảng 3000-4000m2. Mua vài cặp bò, kết hợp nuôi giun quế, gà chạy bộ và trồng rau sạch. Mô hình như vậy mà vay ngân hàng thời điểm này liệu có khả thi đc k các bác. Muốn các bác đã làm trang trại tư vấn thêm kinh nghiệm. Có địa chỉ em đến học hỏi thì em cảm kích vô cùng. Và muốn hỏi bác nào biết chỗ nào cho thuê đất vườn quanh khu Hà Đông và chỗ nào bán bò giống gần nhất ạ. Cảm ơn các bác.

suy nghĩ kỉ và tìm hiểu kỉ trước khi quyết định nha bác!

đúng là phải suy nghĩ thật kỹ nhưng như e đây nghĩ đi nghĩ lại mất 9 năm kể từ khi đi học cao đẳng đến giờ tay vẫn trắng tay,sống xa nhà ,đêm ngủ không đủ chỗ xoay người, ngược lại ở quê e giờ trong tay thằng bạn có 3 hecta cà phê rồi ,nghĩ đi nghĩ lại mình thua người ta ! nhưng không thua tất cả mới chết chứ. giờ cứ nửa muốn về nửa muốn ở!

Vợ chồng mình 30t, có 1 baby hơn 2 tuổi. Làm gì để duy trì cs và nuôi con là 1 bài toán đau đầu. Nên mình rất thận trọng mới dám ra quyết định, vì thế muốn tìm hiểu kĩ hơn và lên đây nhờ mọi ng tư vấn.

Vợ chồng mình 30t, có 1 baby hơn 2 tuổi. Làm gì để duy trì cs và nuôi con là 1 bài toán đau đầu. Nên mình rất thận trọng mới dám ra quyết định, vì thế muốn tìm hiểu kĩ hơn và lên đây nhờ mọi ng tư vấn.
Muốn làm thì không nên nghỉ cả 2 người, kiếm được đất xong thì bạn nghỉ trước, sắp xếp mọi thứ ví như muốn nuôi bò thì phải trồng cỏ trước cũng mất 3-4 tháng, làm chuộng trại, mua giống vậy nuôi....mất cả năm trời mới có việc cho cả 2 người làm. An toàn là bạn làm 1 mình trước sau đó mới cho vợ con về ở cùng.

Ngấm lý thuyết thì tốt, nhưng khi gặp vấn đề cũng dễ rối lắm nha bác.
Nói như vậy không phải để bác mất lòng tin, chỉ để bác chuẩn bị tâm lý tốt hơn khi vay 300tr.
Chúc bác thành công!!!

Em cũng đang phân vân k biết kinh tế gđ có trụ vững k nếu 1 năm ko có kết quả, mình vất vả k sao, chỉ sợ vợ con khổ. Nên luôn đứng giữa phân vân làm hay ko làm.

như hoangson nói dúng đấy 1 bạn nghĩ trước để bà xã làm còn có dồng ra đồng vào
chừ 2 vợ chồng nghĩ 1 lượt làm mà thất bại chỉ có cạp đất(mà đất thuê cạp hết không tiền đền nha!!!!)
lúc đầu thì bạn nên nuôi con ngắn ngày như gà,dê để mau hoàn vốn vì vốn vay
tui cũng nghĩ việc dc 1 năm đang nuôi gà đá đã bán dc lai rai đủ xài.mới mua thêm 10 con dê giống dự định cuối năm cũng có thu nhập
chúc bạn thành công

Chào các bác. Lên diễn đàn đọc 1 thời gian cũng ngấm rồi, 2 vợ chồng em định lên kế hoạch bỏ nghề hiện tại để mở trang trại mô hình nhỏ. Thu nhập 2 vợ chồng khoảng 12tr, nhưng lại làm khác tỉnh. Muốn quy lại 1 mối tiện chăm sóc con cái, ông bà nên tính nghỉ việc. Hiện tại bọn em chưa có j trong tay cả ngoài căn nhà chung cư bố mẹ cho ở Hà Đông. Tiền thì có thể xoay khoảng 300tr vay ngân hàng. Chưa có đất vườn và chưa biết mối mua giống vật nuôi. Với dự định thuê đất khoảng 3000-4000m2. Mua vài cặp bò, kết hợp nuôi giun quế, gà chạy bộ và trồng rau sạch. Mô hình như vậy mà vay ngân hàng thời điểm này liệu có khả thi đc k các bác. Muốn các bác đã làm trang trại tư vấn thêm kinh nghiệm. Có địa chỉ em đến học hỏi thì em cảm kích vô cùng. Và muốn hỏi bác nào biết chỗ nào cho thuê đất vườn quanh khu Hà Đông và chỗ nào bán bò giống gần nhất ạ. Cảm ơn các bác.
Tôi cũng như bạn ,bạn về quê còn có nhà riêng tôi ở chung với bố mẹ.Muốn gì thì cứ làm ,cứ bước tới con đường đi của mỗi người khác nhau mà,đang làm cho cty giờ về làm nông bạn nhắm làm được không nếu làm được thì cứ làm vấn đề sự phấn đấu của mình.chúc bạn thành công.

Em xin nghi nhận góp ý của các bác. Em đang tìm 1 mô hình trang trại để học hỏi kinh nghiệm thực tế trc khj làm. Bác nào biết giới thiệu em nhé

Em xin nghi nhận góp ý của các bác. Em đang tìm 1 mô hình trang trại để học hỏi kinh nghiệm thực tế trc khj làm. Bác nào biết giới thiệu em nhé
bác 30t có vợ con nhỏ, không có đất, không có vốn, mà dám nghĩ dám làm thì em cũng phải quất thôi kaka! à mà em nghe nói Dê Thái đang tràn vào VN đó bác đã tìm hiểu chưa, rồi Bò úc nữa, bò của HAGL hô bán giá rẻ không biết thế nào, có khi ép chết nông dân VN luôn, bác hoàng sơn khuyên đúng đó chắc là bác nên nghỉ làm trước 1 mình thôi, gần ổn rồi hãy cho vợ con nghỉ về cùng, mà mới mở chắc không nên làm lớn làm liều.

Đúng là mọi sự k đơn giản như đặt bút viết kế hoạch lên giấy. Đợt này bò đang bị phá giá, dê thì e chưa tìm hiểu. Mà chỉ nuôi gà thì hơi rủi ro quá. Vấn đề là mặt bằng trc ạ, chưa tìm đc thì k làm đc j hết, hihi, thx các bác, e đang mò mẫm địa điểm thuê. Cái gì cũng thuê với vay k biết có trụ đc k.

Đúng là mọi sự k đơn giản như đặt bút viết kế hoạch lên giấy. Đợt này bò đang bị phá giá, dê thì e chưa tìm hiểu. Mà chỉ nuôi gà thì hơi rủi ro quá. Vấn đề là mặt bằng trc ạ, chưa tìm đc thì k làm đc j hết, hihi, thx các bác, e đang mò mẫm địa điểm thuê. Cái gì cũng thuê với vay k biết có trụ đc k.
Xin chào ban! cũng có hoàn cảnh khá giống bạn cũng đang đau đầu về việc ở bỏ hay ko.Thu nhập như gđ bạn vẫn có khả năng tiết kiệm đc. Nếu như bạn ko có kế hoạch cụ thể mà về lúc này cái gì cũng thuê cũng mượn mà làm nông là không khả thi. Biết là rất khi thế vợ chồng đồng lòng nhưng làm nông ko phải có tiền có đất là làm được. Có con nhỏ thử lên kế hoạch khi con nhỏ vào lớp 1 thì về xem sao

Hiện tại là rất nhiều ng gàn mình làm, mà khuyên chuyển hướng mở quán ăn hoặc bán hàng onl. Thực ra mình cũng đang cân nhắc 1 phương án nữa là chọn 1 mặt hàng kinh doanh onl. Có cậu bạn đánh hàng từ TQ về. Mai sẽ gặp nó xem có nghiên cứu đc j ko. Sẽ tiến hành song song 2 phương án. Cám ơn các bác

Bạn phải có niềm tin thì vấp ngã mới trụ vững được. Tôi cũng vừa từ bỏ công việc 15 triệu một tháng và chuyển về gần vợ con tập chăn nuôi. Tôi làm hơn mười năm có vợ và một con nhưng tôi khởi nghiệp ko vốn. Tôi bắt tay vào làm hơn hai tháng nay và sắp có kết quả. Nuôi bò giun quế gà là mô hình rất khả quan nhưng vốn nhiều đó bạn. Riêng thức ăn cho bò thì có thể ko trồng cỏ mà làm như th truemilk làm. Bạn trồng ngô lên bông non thì cắt cho bò rất tốt. Nếu có giun quế rồi bạn có thể nuôi ếch nữa. Chúc bạn sớm thành công!

Đã nhiều ngày nay tôi ko vào diễn đàn này nữa,hôm nay rảnh vào thì đọc đc bài viết của bạn.
Xin chia sẻ với bạn như này.
Nếu bạn xác định về làm nông dân,bạn sẽ ko giàu đc,cái đó tôi chắc chắn.
Bạn nên xem xét 1 cách nghiêm túc để trở thành 1 nhà đầu tư,đầu tư vào nông nghiệp.
Vì sao tôi lại nói vậy?
Nếu bạn về làm nông dân,bạn phải kiếm tiền = chính mồ hôi của bạn.Nếu bạn là nhà đầu tư,bạn dùng đầu óc của mình để kiếm tiền.
NGUỜI NGHÈO LAO ĐỘNG VÌ ĐỒNG TIỀN.NGUỜI GIÀU BẮT ĐỒNG TIỀN PHẢI LAO ĐỘNG CHO MÌNH.Hi vọng là bạn hiểu câu này.
Bạn cũng nên bỏ ý định sẽ đưa cả vợ về làm cùng với mình.Nếu lương của cô ấy đc 4,5tr/ 1 tháng,thì theo tôi,bạn nên để cô ấy làm công việc mà cô ấy đang làm.Vì cùng với 1 số tiền như vậy,bạn đã thuê đc 1 người làm cho bạn rồi,thay vì bắt cô ấy phải vất vả,bạn nên dùng tiền để người khác vất vả thay cô ấy.Đã qua rồi cái thời ông bà ngày xưa,chồng làm gì thì vợ làm cái đó.
Còn con bạn nữa,hãy để nó đc học tập,giáo dục trong 1 môi trường tốt,mà theo tôi,ở quê là ko thể.
Quay trở lại vấn đề bạn thắc mắc,có nên vay tiền ngân hàng để nuôi bò ko?
Có thể với 1 số người,điều đó là mạo hiểm.Nhưng đối với tôi,tôi chỉ sợ ngân hàng ko cho vay:)
Lợi nhuận từ nuôi bò đã đc khẳng định đạt từ 50-55%/1 năm.Trong khi lãi ngân hàng là 8-10%/1 năm,theo bạn,nó có đáng để vay ko?
Tất nhiên,cái gì cũng phải có rủi ro,nhưng nuôi bò là cách ít rủi ro,và nếu bạn có kinh nghiệm nữa,thì tỷ lệ rủi ro sẽ rất thấp.
Tôi đã từng có ý định bán xe ô tô để có thêm vốn đầu tư nuôi bò,nhưng tôi ko thể làm vậy,ko phải vì tôi sợ rủi ro,vì theo tôi,nuôi bò chẳng sợ rủi ro,mà đứng trên góc độ của 1 người chồng,người cha,tôi ko muốn vợ tôi,con tôi,những ngày mùa đông lạnh buốt,hay những ngày nắng cháy da cháy thịt,phải di chuyển trên đường = chiếc xe gắn máy.Đó là điều duy nhất tôi giữ lại nó.Bạn cũng đã làm chồng,cha,chắc bạn hiểu đc cảm giác người đàn ông bất tài,ko có đủ năng lực để làm vợ con đủ đầy,hạnh phúc.Đúng ko?

Như tôi,ngày ở trang trại,tối về với vợ con,giao công việc trông nom trang trại cho người làm.Nói vậy để bạn hiểu,ko cứ làm chăn nuôi,là phải kéo theo vợ con phải khổ cùng mình.Có rất nhiều cách để giải quyết cùng 1 vấn đề,quan trọng là tìm đc ra giải pháp nào tối ưu hơn mà thôi.
Bạn muốn tìm hiểu về kinh nghiệm nuôi bò,theo tôi bạn ko nên hỏi ở diễn đàn này,vì những người giỏi ra đi hết rồi,những người thực sự có kn còn lại rất hiếm.Tôi nói như vậy để bạn hiểu rằng,không thể học hỏi kinh nghiệm buôn kim cương của kẻ bán than,ngược lại,cũng ko thể học cách bán than của người buôn kim cương.
Tôi giới thiệu bạn nhóm CLB NUÔI BÒ trên fb.Bạn muốn tìm hiểu,học hỏi thì nên vào đó.

À quên,theo tôi,ngành dịch vụ ăn uống và buôn bán như bạn nói,thị trường đang cạnh tranh rất lớn,chính vì vậy mà khả năng thành công cũng rất nhỏ.
Chúc bạn tìm đc hướng đi đúng đắn cho mình.
Bạn cũbg ko nên nuôi bất cứ 1 cái gì khác,chỉ tập trung nuôi 1 thứ và cố gắng hiểu sâu rộng về nó,nuôi trùn quế ko ăn thua đâu,tốn thời gian,công sức.Bạn nên dành thời gian để nghĩ đến những cái cao xa hơn là cố gắng làm nhiều thứ.

Last edited by a moderator:
Anh có thể giới thiệu CLB NUÔI BÒ trên fb được k anh. Đi làm mệt mỏi mà cũng chẳng được ggì cả.
Được đi học đàng hoàng cũng k khá hơn ở quê em giờ nuôi bò nhiều lắm.

Anh có thể giới thiệu CLB NUÔI BÒ trên fb được k anh. Đi làm mệt mỏi mà cũng chẳng được ggì cả.
Được đi học đàng hoàng cũng k khá hơn ở quê em giờ nuôi bò nhiều lắm.
Người dân họ nuôi nhỏ lẻ ko ăn thua đâu bạn.Chỉ để tận dụng nguồn lao động dư thừa thôi.Đã xác định nuôi bò,phải nuôi từ 30 con trở lên.
Tôi lấy ví dụ,10 con bò cần vốn 170tr.Hàng tháng lợi nhuận khoảng 10tr.Trừ ăn tiêu ko còn bao nhiêu.Nếu 170tr đó,làm cái khác sẽ khả thi hơn nhiều.NÓi chung,đã nuôi bò là phải đầu tư lớn.

Back