Bỏ phố về quê, start up với mô hình trang trại khép kín

• Thread starter Phamhoa1980
  • Ngày gửi
Kính thưa các nông thủ. E vốn sinh ra và lớn lên tại Hà nội. Sau mười mấy năm lăn lộn với nghề xây dựng cầu đường, đến nay cũng cảm thấy cám cảnh cảnh đi làm thuê. Mặc dù sống ở tp nhưng rất thích nông thôn và yêu nông nghiệp (quê gốc Thái bình ).

Sau nhiều đêm trăn trở bạc đầu râu, e quyết định về quê vợ Văn lâm Hưng yên thuê đất lập trang trại khép kín gồm nuôi trâu ( nhốt chuồng trồng cỏ voi hay gọi là cỏ lau), giun quế, gà ta, vịt zời, lợn mán và trồng thêm 1 số rau quả sạch phục vụ gđ và người thân. E đã thiết kế sơ mô hình post lên, kính mong các nông thủ góp ý giùm mô hình và các kinh nghiệm xương máu thực tế của từng vật nuôi.

E rất sợ món lý thuyết ạ, vd như ban đầu e thấy bảo trồng cỏ va06 vô địchve năng suất, sau khi đi tham khảo vài hộ trồng cỏ nuôi bò sữa vùng sông Đuống thì tháy bà con ở đây bỏ va06, thay vào trôngg cỏ lá như lá mía và sờ rát tay, họ bảo va06 trồng ko tốt, e hỏi lại hay các bác ko chăm sóc tôys nên ko năng suất , bác nd bảo xin lỗi nhà tôi trồng cỏ tốt nhất xóm, chăm chỉ thì ko có chuyện đó....
Kính mong các nông thủ góp í giúp.
Cũng rất mong muốn lập nên hội này hội nọ để giao lưu học hỏi

Em số 09 86 80 86 81 hoặc 01234 888 800. Em ở Lai Châu xa quá, nên khó găp mặt các anh. Cho em số điện thoại, lúc nào xuống Hà Nội em sẽ gọi!

Ồ xa quá nhỉ, cứ tưởng gần hn
các bác ở đây thảo luận sôi nổi quá. em cũng đang dự định bỏ hà nội về quê nuôi gà đồi để bán đây bác nào có chung chí hướng làm chăn nuôi sạch không

Bạn quê ở đâu thế

Em cũng đang nghiên cứu nuôi trâu, bò vỗ béo. Có bác nào làm rồi em học hỏi chút kinh nghiệm ợ ?

Em cũng đang nghiên cứu nuôi trâu, bò vỗ béo. Có bác nào làm rồi em học hỏi chút kinh nghiệm ợ ?

Nuôi trâu vỗ béo, là một ý tưởng hay mà ít người làm. Quan trọng phải tạo được vũng trâu đằm trong cách xây dựng chuồng trại hay khu chăn thả. Trâu có cái khó nữa là chênh lệch nhiệt độ thì sẽ ngỏm củ tỏi. Thời tiết chuyển nóng sang lạnh cũng chết, mà chuyển lạnh sang nóng cũng đi. Yêu cầu chuồng trại phải đảm bảo ổn định nhiệt. Lời lãi tương đối giống con bò, bò tăng trọng nhanh hơn trâu nhưng giá thấp hơn trâu, thị trường thì trâu rộng hơn bò. Một số cái mình nhìn thấy được vậy, tầm nhìn hạn chế mong anh chị em góp ý thêm. Còn mọi kỹ thuật cơ bản học dần.
Hình này là ở trang trại của hàng xóm nhà mình mới chụp hôm qua!

Trâu bò sêm sêm nhau, cửa bò rộng hơn trâu chứ, nhưng cửa trâu sáng theo kiểu khác bò, tuy ko rộng nhưng vì ít người nuôi nén túm lại ngang nhau. Hơn là trâu khỏe hơn bò

Nuôi trâu vỗ béo, là một ý tưởng hay mà ít người làm. Quan trọng phải tạo được vũng trâu đằm trong cách xây dựng chuồng trại hay khu chăn thả. Trâu có cái khó nữa là chênh lệch nhiệt độ thì sẽ ngỏm củ tỏi. Thời tiết chuyển nóng sang lạnh cũng chết, mà chuyển lạnh sang nóng cũng đi. Yêu cầu chuồng trại phải đảm bảo ổn định nhiệt. Lời lãi tương đối giống con bò, bò tăng trọng nhanh hơn trâu nhưng giá thấp hơn trâu, thị trường thì trâu rộng hơn bò. Một số cái mình nhìn thấy được vậy, tầm nhìn hạn chế mong anh chị em góp ý thêm. Còn mọi kỹ thuật cơ bản học dần.
Hình này là ở trang trại của hàng xóm nhà mình mới chụp hôm qua!
Bác ơ đâu thế ợ ?

Back