• Bò sinh sản hay bò vỗ béo

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 1/1/17

1. T.Cuong Nông dân nghèo

Chào anh em

Nhờ anh em tư vấn dùm, bò sinh sản với bò vỗ béo cái nào kinh tế hơn, vì vừa rồi có nhờ ông bác mua bò dùm, mình tính mua bò cái, ổng bảo bò đực nuôi lời hơn bò cái nhiều vì.
      Bò đực 1 năm tuổi (bò lai italia, bò trắng) cao 1,1m giá 8 triệu/con => 16 triệu/ cập, nuôi đúng kỷ thuật, đủ cỏ 1 năm bán đc 35 đến 40 triệu/cập => 1 lời hơn 1.
      Bò cái vừa bỏ nọc đc hơn 1 tháng, giá 16 triệu/ con, 8 tháng 10 ngày sau sinh bê con, cộng thêm 8 tháng sau bê thôi sữa, bê đực bán đc khoản 8 đến 10 triệu, nếu là bê cái giá sẽ rẻ hơn 2 đến 3 triệu.
      Vậy nên bò đực với số vốn 16 triệu 1 năm lời hơn 16 triệu, nhưng phải tái đầu tư lại vốn nuôi tiếp.
      bò cái cũng 16 triệu 1,5 năm lời có 7 đến 8 triệu, ko tái đầu tư vốn lại, nhưng phải gần 1,5 năm sau mới có tiếp 7 8 triệu nữa.
      Vậy theo anh em, cái nào hơn, mình chưa nuôi bò sinh sản bao giờ, ko biết nó có dể ko, có hay bị gẫy ko. Nhờ anh em tư vấn dùm.

Đang tải...
    2. Nguyễn Văn Khánh

Nguyễn Văn Khánh Học làm nông dân

nếu là mình, mình chọn vỗ béo vì nhanh thu hồi tiền hơn.
      còn, đơn thuần nuôi lâu dài, bạn nuôi đẻ để tạo đàn.

Hai la vangT.Cuong thích bài này.
    3. le-luan

le-luan Nhà nông tập sự

bò ji rẻ vậy.mình mới mua 2 con bê cai con 7 tháng tuổi 1con cọp phèn với 1con braman giá 26tr vay co mắc kg bạn

4. T.Cuong

T.Cuong Nông dân nghèo

bò lai italia,đc nhập từ campuchia về, dưới mình toàn nuôi bò này, nó mất hơn bò bo vàng của mình, mình mới nuôi đợt 2, nên cũng ko rành giá[​IMG] lắm đâu bạn

5. imminhthuan

imminhthuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      theo tôi nên mua đực vỗ béo. vì dễ lấy vốn, còn con cái hên thì đậu thai, không may thì bị viêm này nọ

T.Cuong thích bài này.
    6. le-luan

le-luan Nhà nông tập sự

dư định nuôi lâu dài va muốn gầy đàn về sau

7. T.Cuong

T.Cuong Nông dân nghèo

Cám ơn bạn, mình cũng tính vậy, vì gần 1 năm trời cắt cỏ, lỡ gập sự cố thì tiết lắm.
      Thì nuôi bò sinh sản hả bạn.
      Ai có biết con bò sinh sản dùng dc bao nhiêu năm thì bỏ ko, để mình tính kinh tế xem con nào hơn.

8. ducthienweakt

ducthienweakt Học làm nông dân

đẻ tầm 7-8 lứa thì già

T.Cuong thích bài này.