bò việt nam có bị rớt giá trong những năm tới?

• Thread starter motnua
  • Ngày gửi
hiện nay tình hình chăn nuôi bò đang bùng nổ, ở địa phương em ngta ùn ùn đi mua bò với giá đắt cắt cổ nhưng vẩn mua, trong hki đó thịt bò úc đang nhập sang nước ta, tuy đắt hơn nhưng thị ngon hơn, nhiều ngừoi thích ăn...

vậy theo mấy cô mấy chú giá bò sẽ tăng giảm như thế nào ?

là người chăn nuôi em đang rất quan tâm đến vấn đề này
mong mọi ngừoi cùng chia sẽ

cám ơn vì đã quan tâm đến topic này

Mọi người có thể giải thích ý nghĩa video này là như thế nào ạ ?
Video :
Nghề chăn nuôi bò thịt sắp chết. haclong!

Thân chào và cám ơn !

đó là chuyện tương lai. khó ai dám khẳng định, nhưng tôi nghĩ người ta còn ăn thịt bò thì bạn còn nuôi bò được.

Bạn ở đâu vậy ? mình ở bình định .ở quê mình cũng thế bạn ah , một con nghé cái khoảng 6th tuổi mình ko biết là giống gì ,nhưng nó có cấp lai ,giá nó hiện tại 24tr nhưng họ vẩn mua ? mình cũng đang có y tưởng như bạn Nhưng tương lai thì ko ai biết trước dc ? hiện giờ giá bò quá đỉnh điểm mình cũng nghĩ ( mong là thế )vì mình cũng đang có y định nuôi bò,nhưng vơi giá bò hiện nay thì mình thấy căn quá (không dám mua ) mình cũng nghĩ như bạn nó sẽ rới ít nhiêu nhưng ntn thì phải chờ thui bạn !!

nếu bò úc ngon hơn thì họ đã thắng 50%
giá cả thì do hiện tại bò nhập khẩu đang phải chịu thuế và
doanh nghiệp nhập khẩu "làm giá" . nếu hàng rào thuế quan bị dỡ bỏ và thủ tục nhập khẩu dễ dàng hơn, cạnh tranh lành mạnh. Giá bò hiện tại của úc thì chắc nhiều người biết cộng thêm chi phí vận chuyển,một phép tính tương đối dễ.
lưu ý anh em bò úc còn đánh bật sới bò EU.
Anh, Pháp là nước có nghành công nghiệp chăn nuôi phát triển hỗ trợ của chính phủ cho nông dân rất lớn còn không chịu được nhiệt.
mình cũng hy vọng tài năng của anh em chăn nuôi bò. nhưng lành ít dữ nhiều.
hy vọng giá sẽ xuống dần cho bà con đỡ khổ. nhưng hơi khó vì nhà nước không định hướng doanh nghiệp,nhập khẩu vẫn giữ giá cao kiếm lời. chỉ nông dân trở tay không kịp.

giá bò giống như vậy là quá đắt , nếu xem xét gà nhép bằng 1/20 gà thịt , lợn giống bằng 1/8 lợn thịt ..... mà bò giống bằng 1/2 bò thịt , nếu cứ đua nhau chạy theo cái lợi trước mắt mà không tạo ra giá trị thế này phá sản là cái chắc , hãy nâng cao năng xuất lao động để giảm giá thành

nhửng ai đả có nền bò trước đây rồi thì bây giờ với họ không quan trọng nhưng nhửng ai vốn ít mà chạy đua vào lúc này [mua giống] thì khác nào đánh bạc,
gía cả thay đổi theo tuần theo tháng mà mổi 1 con nái gần 3 năm 2 lứa ,sau này nuôi bò nói lổ thì không đúng nhưng lợi nhuận ra sao mới là vấn đề.
bò ngoại giá rẻ nhập vào ồ ạt bò trong nước thì sốt giá sốt giống đẩy con bò từ ám ảnh trở thành con vật hái ra tiền đây là điều nghịch lí cung lệch cầu ư củng là vấn đề nhưng không hoàn toàn,cái chính là vì một lí do nào đó mà người dân đổ sô nuôi bò làm nguồn cung bò giống thiếu hụt bởi cái giá siêu lợi .cách đây 2 năm về trước thì giá rẻ nhửng năm về trước nửa thì rể mạt,mà chúng ta nhập ngoại ít không ồ ạt như bây giờ.vậy điều gì đang sảy ra.phải chăng có ai đó đang làm nóng sân chơi này .hảy nhìn lại từ cây ,cafe ,điều ,cao su ,ớt ,thanh long , và gần đây là dưa hấu và cà chua .dê thỏ gà trắng cá basa nhím vv và vv .tuy mổi mặt hàng có cách tồn tại khác nhau trên thị trường nhưng thất bại của nó thì gần giống nhau,.
và cái bản tình ca buồn muôn thuở của các nhà nông là được mùa mất giá được giá mất mùa ,nó khác nào cung vượt cầu cầu vượt cung.
vài năm trước giá cao su cho lợi nhuận cao đua nhau trồng đến năm vừa rồi giá rớt cao su chuẩn bị vô thu hoạch một số nd tảo tán cây trơ góc làm trụ tròng tiêu,nhìn rừng cao su bạt ngàn mơn mởn bẳng đi vài hôm nhìn lại ôi thôi thật tội cho nó chỉ còn góc với góc.rồi vài năm sau tiêu chuẩn bị thu hoạch lở giá rớt thảm thì chuyển sang trồng cây ngân hàng.

Chẳng lẽ ai cũng sợ rồi nghỉ nuôi hết, không ai dám làm gì - rồi cuộc sống này sẽ ra sao?? Sống mà cứ sợ hoài vậy sống làm chi - theo tôi thích thì cứ làm, tới đâu tới ...suy nghĩ chi cho mệt......!!!!!

Mua vàng bạn có suy nghĩ không ?
Chẳng lẽ ai cũng sợ rồi nghỉ nuôi hết, không ai dám làm gì - rồi cuộc sống này sẽ ra sao?? Sống mà cứ sợ hoài vậy sống làm chi - theo tôi thích thì cứ làm, tới đâu tới ...suy nghĩ chi cho mệt......!!!!!

Tôi nói thiệt với bạn là tôi chưa từng mua vàng, thật đấy ! Còn bạn có biết tại sao các tiệm vàng vẫn kinh doanh bình thường, cho dù vàng có lên 50 triệu/lượng hoặc có xuống 5 triệu/lượng mà các tiệm vàng vẫn không đóng cửa không ?

Tôi nói thiệt với bạn là tôi chưa từng mua vàng, thật đấy ! Còn bạn có biết tại sao các tiệm vàng vẫn kinh doanh bình thường, cho dù vàng có lên 50 triệu/lượng hoặc có xuống 5 triệu/lượng mà các tiệm vàng vẫn không đóng cửa không ?
Cái này mình không biết .
Bạn có thể nói rõ hơn vụ này được không ?

Mình là chủ nhà nhưng là nhà bé quá bạn ơi !
Nhà người ta cả vạn con - còn nhà tôi chỉ có 30 -40 con à . Cạnh tranh mà thua thì chỉ còn đường ăn cháo !

Một nũa. Ở bạn ở đâu thế cho mình thăm quan mô hình với. Rất thick nuôi bò. Nhug ko có mô hinh nào. Để học hỏi. Mình ở quảng ninh

Ví dụ: Tủ vàng họ có 1000 lượng vàng, dù giá có lên xuống gì họ cũng còn đủ 1000 lượng. Nuôi bò cũng tương đối giống như vậy, chuồng bò bạn có 10 con, dù giá có lên đến đỉnh hay xuống đáy bạn cũng còn nguyên số bò của bạn, không mất con nào ! Nguyên lý về giá cả thị trường là thế, nó cứ lên lên, xuống xuống, đó là qui luật quá đổi bình thường...
Tôi khẳng định không ai có thể đoán được sau 1 giấc ngủ sáng dậy mọi việc sẽ như thế nào, chứ đừng đoán vài năm nữa giá bò sẽ ra sau, tôi nói đơn giản thôi có ai biết ngày mai đôla lên hay xuống không dù chỉ 1 đơn vị nhỏ nhất, " có mằm mơ chuyên gia kinh tế giỏi nhất thế giới cũng không biết, chứ nói chi đến nông dân nuôi bò". Mọi người hãy cứ vui vẽ thoải mái làm công việc mà mình yêu thích dù đó là công việc gì, đừng nản lòng khi có thất bại - rồi tất cả sẽ qua đi thôi....!!!!!

Một nũa. Ở bạn ở đâu thế cho mình thăm quan mô hình với. Rất thick nuôi bò. Nhug ko có mô hinh nào. Để học hỏi. Mình ở quảng ninh
Mô hình nhà mình là bò chuối gà . Mình ở huế ( chợ nọ ) - tiếp bất kỳ ai đến tận nhà - Nuôi bò có gì khó ? - cái khó là khi bán bò cho người ta không bị hớ trên 10 kg và giá bán bằng với giá người ta bán .
Thân !

Nam sau toi cung lam 5!6 con ve nuoi ke me gia bo the nao ! Hay cai.tpp gi do cu van nuoi bt toi cho no an co chu dau nuoi bang gao dau ma so!

Mô hình nhà mình là bò chuối gà . Mình ở huế ( chợ nọ ) - tiếp bất kỳ ai đến tận nhà - Nuôi bò có gì khó ? - cái khó là khi bán bò cho người ta không bị hớ trên 10 kg và giá bán bằng với giá người ta bán .
Thân !
sau này mong được anh motnua truyền kinh nghiệm nuôi bò.
thân!

nhửng ai đả có nền bò trước đây rồi thì bây giờ với họ không quan trọng nhưng nhửng ai vốn ít mà chạy đua vào lúc này [mua giống] thì khác nào đánh bạc,
gía cả thay đổi theo tuần theo tháng mà mổi 1 con nái gần 3 năm 2 lứa ,sau này nuôi bò nói lổ thì không đúng nhưng lợi nhuận ra sao mới là vấn đề.
bò ngoại giá rẻ nhập vào ồ ạt bò trong nước thì sốt giá sốt giống đẩy con bò từ ám ảnh trở thành con vật hái ra tiền đây là điều nghịch lí cung lệch cầu ư củng là vấn đề nhưng không hoàn toàn,cái chính là vì một lí do nào đó mà người dân đổ sô nuôi bò làm nguồn cung bò giống thiếu hụt bởi cái giá siêu lợi .cách đây 2 năm về trước thì giá rẻ nhửng năm về trước nửa thì rể mạt,mà chúng ta nhập ngoại ít không ồ ạt như bây giờ.vậy điều gì đang sảy ra.phải chăng có ai đó đang làm nóng sân chơi này .hảy nhìn lại từ cây ,cafe ,điều ,cao su ,ớt ,thanh long , và gần đây là dưa hấu và cà chua .dê thỏ gà trắng cá basa nhím vv và vv .tuy mổi mặt hàng có cách tồn tại khác nhau trên thị trường nhưng thất bại của nó thì gần giống nhau,.
và cái bản tình ca buồn muôn thuở của các nhà nông là được mùa mất giá được giá mất mùa ,nó khác nào cung vượt cầu cầu vượt cung.
vài năm trước giá cao su cho lợi nhuận cao đua nhau trồng đến năm vừa rồi giá rớt cao su chuẩn bị vô thu hoạch một số nd tảo tán cây trơ góc làm trụ tròng tiêu,nhìn rừng cao su bạt ngàn mơn mởn bẳng đi vài hôm nhìn lại ôi thôi thật tội cho nó chỉ còn góc với góc.rồi vài năm sau tiêu chuẩn bị thu hoạch lở giá rớt thảm thì chuyển sang trồng cây ngân hàng.
"phải chăng có ai đó đang làm nóng sân chơi này " Tôi thích câu nói này của MêChănNuôi

Back