:: Bón phân gà cho bưởi đúng cách

quanghunggiatrang

Nhà nông tập sự
em chào cả nhà
cho em hỏi là:
1. chuồng gà mà mình đã bỏ trấu trộn vi sinh dày 10cm trong chuồng, tầm 3 tháng phân gà dầy lên rùi mình thay trấu mới. thì mình xúc luôn ở chuồng đen bón cho bưởi luôn được ko?
2. em mua dc 50 bao phân vịt lẫn trấu, phân này họ ko trộn vi sinh, vậy giờ ủ như tnao và trộn với những gì để em bón cho bưởi ạ?
em xin cảm ơn ạ

Jerrychuot

Nhà nông chuyên nghiệp
Phân gà như vậy chưa hoai, còn rất nóng, bón vào rễ cây bị sốt cây chết, phải để đó 3-4 tháng nửa, hoặc đem ủ rồi mới bón nha!

Jerrychuot

Nhà nông chuyên nghiệp
Có gì đâu mà alo tư vấn, cứ để yên đó 3-4 tháng sau thì bón được, còn muốn nhanh thì ủ Trichoderma. Mình nói toàn là kinh nghiệm thực tế, không tin thì làm ngược lại rồi báo mình sai nhá!

quanghunggiatrang

Nhà nông tập sự
Có gì đâu mà alo tư vấn, cứ để yên đó 3-4 tháng sau thì bón được, còn muốn nhanh thì ủ Trichoderma. Mình nói toàn là kinh nghiệm thực tế, không tin thì làm ngược lại rồi báo mình sai nhá!
bón cho bưởi quả non đợt này thì gồm những gì hả bạn?
trộn kèm loại lân bột xanh 3000/kg có dc ko bạn?

Đỗ Mến

Nhà nông nghiệp dư
Phân gà trộn trấu hay phân hữu cơ nói chung là dùng để bón lót, bón sau khi thu hoạch quả và phải đào rãnh quanh gốc, bón rồi lấp đất lại. Chứ bây giờ cây đang ra quả non thì không bón được

Ductb

Nhà nông tập sự
bón lúc nào cũng được. cải tạo đất tốt mà cây cũng tăng tuổi thọ. tốt hơn bón phân hóa học. chỉ cần bón vùa phải và xa gốc thôi bạn

quanghunggiatrang

Nhà nông tập sự
Phân gà trộn trấu hay phân hữu cơ nói chung là dùng để bón lót, bón sau khi thu hoạch quả và phải đào rãnh quanh gốc, bón rồi lấp đất lại. Chứ bây giờ cây đang ra quả non thì không bón được
Sao đang quả non k bón dc? Bón để cây nuôi quả chứ?

Đỗ Mến

Nhà nông nghiệp dư
Sao đang quả non k bón dc? Bón để cây nuôi quả chứ?
Lượng phân hữu cơ thường được bón 1 lần ngay từ đầu để cây đủ dùng cả năm, nếu muốn thúc quả non thì nhà có hầm biogas dùng nước thải ấy hoà thêm kali bón là được rồi

Last edited:

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH