Bón phân gì cho Lộc Vừng mới bứng(trồng lại)

• Thread starter bashu24
  • Ngày gửi
Em là thành viên mới, mong các bác nhiệt tình chỉ bảo. Em thì không hiểu biết nhiều về cây cảnh nhưng rất mê chơi cây đại cảnh. Vừa rồi tích cóp được chút em mua một cây lộc vừng gốc có hai thân quấn chặt vào nhau, rất đẹp, cây cao chừng 4,5m, đánh trên nhà vườn tận Sơn Tây chở về hà nội trồng trong vườn nhà(vườn 6m2), hốc trồng cây hơi nhỏ( đường kính 70) và nơi trồng hơi thiếu nắng dưới góc có trồng cỏ tóc tiên làm cảnh và giữ ẩm, lúc mới trồng có bón 2 gói kích rễ Comcat 150wp, sau chừng hai tháng cây bắt đầu ra rất nhiều chồi non, em mừng lắm vì như vây phần trăm sống cao rồi, bây giờ em muốn nhờ các bác chỉ dẫn giúp cho em xem có cần bón hay phun lá phân gì nữa không ạh,bón ngay lúc đang ra chồi hay chờ có nhiều lá xanh mới bón?. Và cỏ tóc tiên trồng gốc lộc vừng có phù hợp không, có sống được không vì thiếu nắng Kính mong các bác bỏ chút thời gian tư vấn cho em. Cám ơn mọi người!

Cây lộc vừng dễ sống mà bạn ... Mình từng lấy nhiều cây to đường kính 30- 40 cm ... chặt trụi cả rễ mà hơn tháng là mầm đã ra đỏ chót rồi ... Theo như kinh nhiệm của dân đi rừng . Cây nhiều nhựa như lộc vừng rất dễ sống ...

Còn việc bón phân . Mình chỉ thấy người ta bón để kích thích ra hoa theo ý muốn ...Cây Lộc vừng rất khỏe ... nếu bón nhiều chỉ tổ lá to và rậm rạp ... Còn nếu muốn bón thì đợi lá xanh mới bón ... Những cây mới lấy từ rừng về hệ rễ còn yếu ... Lá chưa có,rễ ít bón nhiều quá liều ngộ độc chết toi cây đấy . Bạn cứ để lá cây chuyển hẳn sang màu xanh đậm ( đây là lúc rễ đã mọc) bón phân lúc này mới hấp thụ tốt được .

Tuy nhiên theo thiển ý của mình ... Mấy cây lộc nhà mình chẳng cần tưới tắm gì bằng phân cả ... Thi thoảng bón chút phân hữu cơ ( phân chim hoai mục) thôi

Cây lộc vừng dễ sống mà bạn ... Mình từng lấy nhiều cây to đường kính 30- 40 cm ... chặt trụi cả rễ mà hơn tháng là mầm đã ra đỏ chót rồi ... Theo như kinh nhiệm của dân đi rừng . Cây nhiều nhựa như lộc vừng rất dễ sống ...

Còn việc bón phân . Mình chỉ thấy người ta bón để kích thích ra hoa theo ý muốn ...Cây Lộc vừng rất khỏe ... nếu bón nhiều chỉ tổ lá to và rậm rạp ... Còn nếu muốn bón thì đợi lá xanh mới bón ... Những cây mới lấy từ rừng về hệ rễ còn yếu ... Lá chưa có,rễ ít bón nhiều quá liều ngộ độc chết toi cây đấy . Bạn cứ để lá cây chuyển hẳn sang màu xanh đậm ( đây là lúc rễ đã mọc) bón phân lúc này mới hấp thụ tốt được .

Tuy nhiên theo thiển ý của mình ... Mấy cây lộc nhà mình chẳng cần tưới tắm gì bằng phân cả ... Thi thoảng bón chút phân hữu cơ ( phân chim hoai mục) thôi

Đầu tiên e xin cám ơn bác nuoide, k biết bác có nuôi chim k? Bác cho e hỏi thêm, dưới gốc trồng gì cho đẹp vì cho vườn nhà e nhỏ nên thiếu sáng??

Nhà mình trước nuôi nhiều loại chim lắm ... Đi ra đảo gặp người bán chim bẫy là rất hay mua . Một phần vì giá bèo một phần do mình có nhiều lồng công nghiệp ... Thả vào vài tuần - vài tháng là dạn người ... Nhưng giờ thì nghỉ ko nuôi bất cứ loại nào nữa ... chỉ nuôi vài đôi chim bồ câu để làm thực phẩm sạch thôi .

Dưới gốc ko cần trồng gì thì một thời gian sau cỏ,rêu,cũng tự mọc tùm lum thôi mà .... Nhất là những cây mọc lan như Rau má ...

Nhà mình trước nuôi nhiều loại chim lắm ... Đi ra đảo gặp người bán chim bẫy là rất hay mua . Một phần vì giá bèo một phần do mình có nhiều lồng công nghiệp ... Thả vào vài tuần - vài tháng là dạn người ... Nhưng giờ thì nghỉ ko nuôi bất cứ loại nào nữa ... chỉ nuôi vài đôi chim bồ câu để làm thực phẩm sạch thôi .

Dưới gốc ko cần trồng gì thì một thời gian sau cỏ,rêu,cũng tự mọc tùm lum thôi mà .... Nhất là những cây mọc lan như Rau má ...

Em cám ơn bác. Tiện đây cho em hỏi, e định mua ít sâm hoặc ba kích của bác, uống cho khỏe người ý mà, vậy nên mua gì cho hiệu qủa. Bác để cho e hàng tốt giá hời vào hehe

Back