bón phân kali cho lộc vừng

theo như tài liệu muốn cho lộc vừng ra hoa ta bón lượng phân kali hoặc natri hơi đậm để cây rụng lá. nhưng em lại không biết bón lượng phân kali như thế nào là hơi đậm?và phải pha với tỷ lệ như thế nào với cây như trong ảnh? mong các bác chỉ giáo. cảm ơn rất nhiều.
nếu bác nào thích và được giá em sang tên luôn.

Last edited:
ọc ọc có 2 cây lộc vừng đang định chăm sóc thấy mấy bác làm thế này sợ quá hết dám đụng luôn :D

cứ thoải mái đi bác.dợt này em phải tăng đô cho nó mới dc

Sao giống mình vậy nè, đọc trên mạng thấy hướng dẩn bón phân Kali đậm đặc cho lộc vừng rụng lá, sau đó chăm sóc trở lại cây sẽ ra hoa. Mình làm theo hướng dẩn, không ngờ cây Lộc Vừng của mình không những rụng lá mà còn rụng luôn cả cây. Giờ nó đi luôn rồi.

Không biết cây Lộc Vừng của bạn thế nào rồi ? Có kinh nghiệm share cho mình với.

Sao kỳ vậy ta, sao bác cứ tăng nồng độ lên mà cây vẩn xanh tốt, còn mình mới tưới một lần mà nó đã đi rồi ?

Mới mua một cây khác về, tình cờ hôm qua lang thang trên mạng mình tìm thấy một cách nữa là ngưng tưới nước cho cây và mang cây ra phơi nắng, đợi cho lá héo vàng và nổi gân lên thì dùng phân bón lá KNO3 đậm đặc phun tiếp lên lá, sau khi lá rụng hết thì dùng bã đậu và nước vo gạo chăm sóc trở lại cho cây thì cây sẽ ra hoa. Bác đã làm thử cách này chưa ?

Lần này run quá không dám thử.

không biết sao hồi chiều em thấy bông ra quá trời mà lá vẫn xanh tốt. lúc nào hoa ra dài em sẽ post lên cho bác chiêm ngưỡng. nhưng em thấy càng già cỗi cây cho ra hoa nhiều hơn.

Vậy à, chú mừng bác. Bác share kinh nghiệm cho em với, bác tưới kali với nồng độ là bao nhiêu, mấy ngày thì tưới một lần ? bác post ảnh lên đi.

Em đang "thí nghiệm" cách thứ hai cho cây Lộc Vừng mới mua, hy vọng là có kết quả.

So với cây mai, việc làm cho Lộc Vừng ra hoa theo ý muốn vẫn còn là 1 bí ẩn !?

Không có gì là bí ẩn cả sự phát hoa và kết quả của cây là một quá trình tự nhiên...và có điều kiện
Trong tự nhiên cây sinh trưởng, trưởng thành ,phát hoa đậu quả..già dần rồi chết. mỗi một giai đoạn được chuyển tiếp sang giai đoạn kia là do thời tiết chuyển mùa tạo thành một cú sock khiến cây khựng lại, điều này sẽ làm cho kích thích tố trong cây được sản sinh ra,kích thích tố này sẽ điều khiển cây có phản ứng thich hợp để ra hoa, hoặc ra chồi non, hay chết đi
Cây phượng cần có một mùa hè nóng và khô.. cây lan hồ điệp cần có vài chục ngày chịu lạnh..v.v. những yếu tố này là những cú sosck tạo ra bất lợi cho sanh trưởng, lập tức cây sẽ.ngừng sinh trưởng và chuyển hướng. sang giai đoạn sanh sản ( ra hoa)
Cây mai cần có quang kì dài để bắt đầu kết nụ ( ngày hạ chí trong tháng 5 là ngày dài cực đại , rất nóng do có quá nhiều ánh nắng, bất lợi cho sanh trưởng, cây sẽ tự chuyển sang kết nụ.)
Và cây Lộc Vùng, nếu bạn bứng lên, do mất rễ có nguy cơ chết. cây sẽ ra hoa ,,, hoặc bạn bón Kai li cao cho cây.. hệ rễ sẽ hư,,cây cũng sẽ ra hoa…kết trái..để … có giống nòi kế tiếp.

Thien Thu có phải là chuyên gia về nông nghiệp không vậy? Bài phân tích rất hay, rất chí lý, am hiểu tận tường các giai đoạn phát triển của cây. Mong có nhiều bài viết hay để AE học hỏi.

Cây cối là cái tôi thích..do sống lâu nên tôi..lão làng thôi ấy mà..chuyên gia gì đâu..

sao bon it qua vay cac bac em choi 2 , 3 kg bon truc tiep ko can hoa nuoc , moi ngay chi can tuoi 1 lan the ma cay loc vung nha em cha co gi thay doi

sao bon it qua vay cac bac em choi 2 , 3 kg bon truc tiep ko can hoa nuoc , moi ngay chi can tuoi 1 lan the ma cay loc vung nha em cha co gi thay doi
Bạn có thật không đó (mỗi lần 3kg)? À, nhưng mà 3kg loại phân gì mới được chứ? Hôm rồi mình bón đến 4kg luôn đó (phân hữu cơ oai), cây vẫn bình thường.

Lộc vừng của mình thuộc dạng "lá to" không "xoăn". Mình đã tuốt lá đúng vào dịp tháng 6 âm lịch, chăm sóc bằng nước vo gạo nhưng cúng không thấy ra hoa. Chỉ độ vài tuần là lá khác đã mọc rồi.

không biết chăm sóc ntn cho ra hoa đây. Mình định dùng Kali như hướng dẫn trên nhưng mình có 2 cây bé (gốc 12-15cm) (nằm trên ang nước). Bạn nào chỉ giúp hàm lương bón Kali.

hay bạn áp dụng cách để ra hoa maithử xem!bạn cây lộc vừng ngoài nắng gắt vài ngày cho lá heo queo hít,đừng tưới nước gì hít, rồi sau đó ban đem vô chỗ mát tưới nước lại bt thì lá lộc vừng có thể tự rụng, lúc đó là cây đã chuyển sang gđ ra bông rùi đó!

Lộc vừng của mình thuộc dạng "lá to" không "xoăn". Mình đã tuốt lá đúng vào dịp tháng 6 âm lịch, chăm sóc bằng nước vo gạo nhưng cúng không thấy ra hoa. Chỉ độ vài tuần là lá khác đã mọc rồi.

không biết chăm sóc ntn cho ra hoa đây. Mình định dùng Kali như hướng dẫn trên nhưng mình có 2 cây bé (gốc 12-15cm) (nằm trên ang nước). Bạn nào chỉ giúp hàm lương bón Kali.
Có thể Lộc vừng của bác còn bé chưa đủ sức để cho hoa kết trái, nó cũng giống như con gái chưa đến tuổi dậy thì thì làm sao sinh đẻ được. Bác cố chăm sóc cho cây phát triển đã, chuyện ra bông tính sau.

Back