Bứng cây mai bị bể bầu.

đôi khi ta không thể giữ bầu đất khi đào cây mai và bị bể bầu là điều khó tránh khỏi. vậy bác nào có những kinh nghiệm thực tế về cây mai bị bể bầu đất khi bứng nhưng vẫn cứu chữa được xin hướng dẫn và chỉ bảo.em xin cảm ơn.
Đây là cách của em mong các bác cho ý kiến.
chất trồng đối với cây mai bị bể bầu thì đất thịt + cát vàng( cát sông,suối) + xơ dừa.
nén xuống và tưới đẫm bằng thuốc kích thích ra rễ.
để trong mát và phun sương lên thân thường xuyên để giữ ẩm cho không khí. các vết cắt được trét bằng sáp nến.

nếu bạn bứng đúng cách..thì sự cố bể bầu là hoàn toàn không có. Và nếu bạn chọn đúng thời điểm để bứng thì bể bầu..chả nhằm nhò gì…trong câu hỏi của bạn tôi nhận thấy vài điều
  • hình như bạn không nắm vững kỹ thuật bứng cây
  • Bạn không cẩn thận
Do đó sự bể bầu trong trường của bạn kết quả ra sao thì tùy may rủi
Bứng cây bao giờ người ta cũng bứng trong giai đoạn cây đang “ ngủ “ ngĩa là tĩnh giai đoạn này toàn bộ khối lá đã rất già..không có lá non nào cả…
Trước đó nhiều tháng người ta đã phải bồi dưỡng cho cây đầy đủ phân bón….và đều đặn để cây cực kỳ sung mãn….trước khi bứng 1 tuần bạn phun lên toàn bộ khối lá “ chất kích thích ra rễ”…phun ướt đẫm mặt trên và mặt dưới của lá…khi bứng cây bạn phải cưa bỏ toàn bộ cành lá trước đã ..trong khi bứng bạn phải cắt rề “thật ngọt” bằng cưa thật bén rồi bôi lên vết cắt một hợp chất như sau:
Mỡ bò + kí ninh+chất kích thích ra rễ
Sau khi bứng bạn phải quây bầu đất cột thật chặt…và để trong mát 2 tuần…chỉ tưới rất ít hoặc không tưới mà chỉ phun ẩm thôi…sau 2 tuần bạn cho bầu đất vào chậu và chèn bằng đất HOÀN TOÀN KHÔNG PHÂN BÓN…

cái đó thì em biết nhiều rùi bác.nhưng ở đây là trường hợp hy hữu.và chia sẽ cho mọi người những kinh nghiệm thự tiễn. còn đối với em dù bễ bầu vẫn vô tư,hihi sống đến 85%.
phải đặt vào tình trạng khó khăn nhất. lám sao mà bứng cây mọi thời điểm mà vẫn sống ngon lành mới hay chứ.
các bác có cao kiến nào thì xin thảo luận và góp ý chân thành.

Đơn giản vô cùng.bạn lấy chính đất ngay nơi đang bứng ém vào chỗ bể..đâu cần cái "công thức đất" gì gì cho rắc rối
" bứng trong mọi thời điểm mà vẫn sống ngon lành "..với cây Mai thì đó là chuyện ảo tưởng

Last edited by a moderator:
việc bứng cây mai trong vườn nhà đưa vào chậu thì không có chuyện để nói, hoàn toàn có thể lựa chọn thời điểm cũng như chuẩn bị điều kiện cho cây sẵn sàng để...được bứng ..vv...
nhưng giả sử mình có mảnh đất mặt tiền , bề rộng đường 3m. đùng 1 cái "ở trên" quy hoạch mở rộng đường thành 8m. tự nhiên cây mai đẹp đẽ mình trồng sát hàng rào cả chục năm nay giờ phải bứng dời đi chỗ khác mà tháng sau là người ta đã ủi dọn đường rồi
hoặc: nhà kế bên có cây mai đẹp quá, mình kết mấy năm rồi, tới nay nhà bển có nhu cầu xây dựng thêm nên bỏ cây mai, mình ngỏ lời thì họ tình làng nghĩa xóm cho không biếu không. vậy là quá tuyệt rồi còn gì, nhưng ngặt nỗi, tuần sau họ đào móng rồi ..
hihi, vài tình huống vui với các bác
như vậy, ở đây việc bón phân trước cho cây mai hay chờ thời điểm tốt nhất để bứng cây là điều không thể thực hiện được.

kỹ thuật bứng như thế nào thì ALoi cũng có bài trình bày khá cặn kẽ, bác Crao chịu khó tìm lại xem nhé. đọc xong chỉ cần nhớ 1 điều: cưa bén, dao bén
bác có thể ra cửa hàng vật tư nông nghiệp gần nhà, trình bày vấn đề với người bán rằng: tui bứng cây mai, bác có thuốc nào để bôi vào đầu rễ, và vết cắt để không bị thấm nước thì bán cho tui.
thì tuỳ theo khu vực mà bác sống người ta sẽ đưa cho bác loại thuốc tốt nhất.
loại thuốc ấy có màu trắng sữa, dạng keo, trông cũng giống như sơn vậy
Aloi thì không dùng mỡ bò và kí ninh vì... có người bảo không nên dùng những chất ấy không tốt cho cây
việc bôi thuốc lên đầu vết cắt với mục đích tránh sâu bọ ăn vào, tránh nước mưa thấm vào, bác có thể dùng rơm để bọc đầu nó lại
thuốc kích thích rễ thì có thể dùng atonik pha loãng (aloi có viết bài trong Topic Cây Mai Vàng) phun vào rễ

trước đây có quan niệm bứng cây phải để bầu và chừa rễ chuột (từ hồi nhỏ ALoi đã nghe nói đến chuyện đó), nhưng ALoi thấy việc cây bể bầu (thậm chí không còn một tí đất gì cả), và bị cắt ngang rễ chuột đôi khi lại lên xung hơn cái cây còn đầy đủ bầu đất và cọng rễ chuột dài thoo`ng loo`ng. nói như thế không phải để "khuyến khích" việc cố tình làm bể bầu đâu nhé :) , mà nếu gặp trường hợp đó thì cũng đừng có vứt cây đi uổng lắm, cứ đem về trồng và hy vọng :p

sau khi bứng xong, cứ cho vào chậu, bỏ hỗn hợp đất trồng gồm sơ dừa + tro trấu + (trấu tươi) + phân bỏ.
trấu tươi có càng tốt, k có cũng k sao. nếu cây bể bầu hoàn toàn thì nên trộn ít phân bò lại tỉ lệ 4-4-1 chẳng hạn
đem cây vào mát (dưới bóng cây khác) và tưới đều cho ướt bề mặt
không cần phun sương lên cây mai.
cũng không bôi sáp đèn cầy , vì đã bôi thuốc khi nãy rồi (hoặc không có thuốc cũng không sao). vì nếu bôi đèn cầy nhìu quá, sau này chồi non nhú lên thì lại gặp phải sáp đèn cầy chảy xuống do tròi nóng, làm hư chồi hết nha bác

mỗi ngày tưới 1 lần, vào sáng sớm hoặc chiều tối.

có mọt vài ý kiến cho rằng, bứng cây bị bể bầu thì hốt một ít đất ở đó về bỏ vô trồng, điều này nghe hoàn toàn có lý và ALoi cũng đã từng làm như vậy trong suốt 1 thời gian. nhưng về sau, khi có sự so sánh trong vườn, ALoi nhận thấy việc làm đó không có tác dụng hoặc có tác dụng rất ít. ngược lại nó còn làm cho chậu mai nặng thêm và chiếm mất vị trí để bỏ đất tơi xốp đầy chất dinh dưỡng vào nuôi rễ lẫn cây.

đây chỉ là ý kiến từ thực tế mà ALoi đã gặp và xử lý. bác Crao có thể tham khảo và từ từ rút kinh nghiệm cho vườn mai của bác là tốt nhất.

hihi các bác đang xây dựng 1 đề tài thật lí thú đáo nghen! gãi trúng chổ ngứa của tui rồi nè! là vì tui sắp bứng 1 cây lộc vừng,nó đang ngã ra mé sông,khi bứng chắc không thể để đất được vì nước đã xoáy hết đất quanh gốc nó rồi các bác ơi!... các bác tư vấn dùm toàn nhé! bứng xong toàn sẽ post hình của nó các bác coi nhé! cảm ơn các bác trước nhé!...

hihi các bác đang xây dựng 1 đề tài thật lí thú đáo nghen! gãi trúng chổ ngứa của tui rồi nè! là vì tui sắp bứng 1 cây lộc vừng,nó đang ngã ra mé sông,khi bứng chắc không thể để đất được vì nước đã xoáy hết đất quanh gốc nó rồi các bác ơi!... các bác tư vấn dùm toàn nhé! bứng xong toàn sẽ post hình của nó các bác coi nhé! cảm ơn các bác trước nhé!...
cảm ơn anh lợi. còn bác tomychau nè. đối với cây lộc vừng dễ sống cực kỳ.bác cứ đào vô tư thoải mái, bể bấu cũng ko seo cả.rùi bác mang trồng và giữ ẩm đảm bảo sống 99%.

TOMY_CHAU_075 :
Lộc Vừng có thể gọi là cây thủy sinh vì nó sống tốt trong nước,,nhưng để bứng mà nó sống được lại phải dùng cách bứng và chăm sóc như cây rừng ngĩa là bạn nên đọc lại những bài viết trên..và cũng có ngĩa là sau khi bứng, lộc vừng phải được trồng trong chậu vói đất xốp và thoát nước tốt..khoảng 9 tháng sau khi bứng khi thấy lộc vừng đã xanh tốt khoẻ mạnh bạn bít lỗ thoát nước đáy chậu lại sau đó đổ đầy nước vào bây giò bạn yên tâm cây sống rất tốt trong nước
Nếu như bạn làm ngược lại...Em Lộc Vừng chắc chết đó....chúc phúc lành cho cây lộc vừng mà bạn đang chú ý tới

Last edited by a moderator:
trước giò toàn mình chưa từng bứng cây lộc vừng nào cả nên cũng hoi lo,đây là cây hơi lớn, đường kính khoảng 3 tấc các bác à,nước đã xoáy hết đất trong gốc nó rồi,nếu trồng trên khô thì sợ nó không quen, còn trồng nước thì sợ úng rễ mới cắt, các bác có kinh nghiệm chỉ giúp toàn nhé! cảm ơn các bác nhiều hé!

toàn định bứng lên và trồng bằng đất sình, như vậy có được không các bạn! khó khăn lắm toàn mới có được 1 cây nên lo lắm các bạn ơi! các bạn góp ý cho toàn nhé! cám ơn các bạn nhiều lắm!...

đất gì cũng được bác àh, miễn sao giữ ẩm và che chắn tốt là được.
thông báo tin vui với cả nhà là cây mai của em đã ra chồi non rất nhiều. cảm ơn sự chỉ giáo của cả nhà trong diễn đàn.

chúc mừng cây mai của bác! khi nào post hình lên để mọi người cùng xem nhé!

trời ơi

bến tre người ta không còn một miếng đất lun mà vẫn sống phà phà

kỹ thuật của mấy bác lạ quá. tôi trồng mai vàng, khi nào cần bứng thì tôi cắt bớt cành thừa đi, bứng cây lên, không những làm bể bầu mà tôi còn gỡ hết mấy cục đất còn dính trong gốc cây ra nữa, sau đó cắt bớt mấy chùm rễ tàu lao, rồi cho vô chậu trồng, trước giờ tôi và mấy bác chơi mai ở Tiền Giang, Vĩnh Long toàn làm vậy, có chết cây nào đâu. tất nhiên là khi cây mới ra lá non thì không nên bứng.

à! mấy bác có thấy khi tết người ta bán mấy chậu mai nho nhỏ, nhưng có rất nhiêù bông không. những cây mai đó đa phần là mai ghép và được tưới thuốc. khi qua tết rồi thường là chúng sẽ chết. bà con chổ tôi muốn trồng lại nó nên họ giũ hết đất và đem gốc mai đi rửa sạch qua nước, rồi mới trộn đất trồng lại. tỉ lệ sống rất cao (không biết bao nhiêu % nhưng cây bị chết thì tôi chưa được thâý).

Back