BƯỞI DA XANH Ở MIỀN BẮC

• Thread starter Duong Tri Thanh
  • Ngày gửi
Mình ở Hải Dương
Anh em nào ở Miền Bắc đã và đang trồng bưởi da xanh thì cho xin ít kinh nghiệm nhá.
Mình đang dự định trồng 150 cây bưởi da xanh trên 3.600m2 đất 2 lúa ở đồng bằng.
Mình đã nghe nhiều người nói: BDX dễ ăn khố trồng. Vì vậy chưa quyết được. Anh em cho lời khuyên nhá.
Thankkiu.................

Bác Pham dương có cái nhìn giống tôi về bưởi da xanh.

tôi ko phản đối 2 ý kiến trên nhưng giông ccaay mua ơ chợ thì 10k 1 cây nhưng bác vào viên cây sem thế nào thì hãn nói.tôi mua ở viên cây lương thưc va thưc phẩm tai gia lộc thì 35k 1 cây cơ

Các bác thận trọng khi mua cây tại các chỗ gọi là viện hoặc tt nghiên cứu. Các bác lên học viện nn thì sẽ thấy các đại lý trên đó bán cây giống. Họ làm đc mây cây hay 99% nhập cây về bán, và các bác đặt hàng vạn cây cũng có. Bên mình cc gần như tới 90% các loại cây ăn quả miền bắc cho họ. Và vẫn có nhiều nơi làm cây lởm giao lên đó. Ngoài chỗ đó thì các tỉnh đều nhập cây khu vực tôi, các bác lấy lại tất nhiên giá phải là khác. Nói thật là tại chỗ tôi bưởi da xanh chuẩn 100% cũng chỉ có 15 nghìn. Và
tất cả các loại cây ăn quả có suất xứ miền bắc chúng tôi sx ra đều chuẩn và thuần giống 100% và chúng tôi có thể bảo hành về những cây do chúng tôi sx và cc cho các bác.

tôi ko phản đối 2 ý kiến trên nhưng giông ccaay mua ơ chợ thì 10k 1 cây nhưng bác vào viên cây sem thế nào thì hãn nói.tôi mua ở viên cây lương thưc va thưc phẩm tai gia lộc thì 35k 1 cây cơ
Đấy là t khuyên các bác có ý định trồng bdx ngoai miền bắc.các bác bây gio moi trồng,còn tôi đã trông 5năm trước rồi.tranh cãi thì rất nhiều ý kiến.nhug quả trứng thì ko thể khôn hơn con vịt phải ko bác.tôi có ý tốt moi nói ra nhug cái kho khăn của bdx miền băc.đã la nong dân nghèo có ít vốn thi hay làm nhug cái j chắc chắn.đừng mạo hiêm

Mình ở Hải Dương
Anh em nào ở Miền Bắc đã và đang trồng bưởi da xanh thì cho xin ít kinh nghiệm nhá.
Mình đang dự định trồng 150 cây bưởi da xanh trên 3.600m2 đất 2 lúa ở đồng bằng.
Mình đã nghe nhiều người nói: BDX dễ ăn khố trồng. Vì vậy chưa quyết được. Anh em cho lời khuyên nhá.
Thankkiu.................
Bưởi Da xanh trồng tại Bắc Giang rất thành công a ạ. Diện tích bưởi da xanh của huyện Lục Ngạn tương đối lớn. Anh muốn trồng có thể tham khảo trên.

Em ở Nghệ An,đất đỏ,em đã trồng thử hơn 40 cây thấy phát triển cũng dc nhưng không biết sau này có cho quả không nữa,anh cho em xin sdt để giao lưu trao đổi kinh nghiệm với.
Sdt của em là 01669604313

Bác nói thế em lo quá,em ở Nghệ An, vừa trồng thử 50 cây bưởi da xanh đc 5 tháng thấy phát triển khá ổn,em dự định trông rộng ra thêm 3000 mét vuông nữa nhưng nghe bác nói vậy em lo quá đi mất,em ở Nghệ An và đất thịt đỏđỏ không biết có ổn không nữa.

bưởi Quế Lương có phải là tên gọi khác của bưởi Quế Dương không ạ?
bưởi Quế Dương to hơn nhưng ko ngọt bằng bưởi Diễn.

Last edited by a moderator:
tôi có trồng mấy trăm cây bưởi DX . được 2 năm tuổi rồi năm ngoái cây bói quả , ăn ngon tuyệt vời luôn .còn bây giờ cây đang ra hoa , hoa rất sai nếu ai muốn trồng BDX thì đến vườn tôi tham quan . hiện tại tôi đang có vườn bưởi 2000 cây

Tôi được một số người có kinh nghiệm lâu năm khuyên và cũng đã trồng được 500 gốc thấy phát triển cũng ok. bạn nào giới thiệu mô hình thành công rồi để anh em trên đây tham khảo thực tế giúp đỡ nhau cùng phát triển
tôi có trồng mấy trăm cây bưởi DX . được 2 năm tuổi rồi năm ngoái cây bói quả , ăn ngon tuyệt vời luôn .còn bây giờ cây đang ra hoa , hoa rất sai nếu ai muốn trồng BDX thì đến vườn tôi tham quan . hiện tại tôi đang có vườn bưởi 2000 cây
bạn ở đâu. số đt của bạn thế nào.tôi muốn tham quan học hỏi

BDX đang dần thuần với thời tiết và thổ nhưỡng miền bắc. Theo tôi nghĩ là rất khả quan với cây này.

Mình ở Hà Tĩnh, đang tính trồng ít BDX, nghe mọi người nói thấy phân vân quá

BDX đang dần thuần với thời tiết và thổ nhưỡng miền bắc. Theo tôi nghĩ là rất khả quan với cây này.
sao bác này nói mâu thuẫn thế ạ; em biết nghe ai bây giờ
Chào bác. Tôi là người sx và cc cây giống các loại, xong có nhận xét riêng của tôi về bdx ở miền bắc.
- là cây nguồn gốc miền nam nên khi trồng ngoài bắc chắc chắn sẽ có sự biến đổi về sự sinh trưởng và phát triển, năng suất và chất lượng của bưởi. Mà theo tôi biết là bdx ko đạt như kỳ vọng của người trồng cả về năng suất lẫn chất lượng và tính ổn định.
-bạn bên hải dương. Chất đất có phần giống bên hưng yên quê tôi. Và bdx bên tôi không như mong đợi của bà con. Đã có vườn phải chặt bỏ và thay vào bưởi khác hoặc cây ăn quả khác
-bdx vùng đồi núi thì cũng có phần hiệu quả xong cũng chưa nói hết đc điều gì cần tìm hiểu bề nó. Có vùng đc có vùng ko. Và thực tế nếu bdx cho hiệu quả tốt như trong nam thì cây giống sẽ sx nhiều hơn, và năm nay bdx nhiều khu vực khong sx cây giống nhiều vì khó bán.
-nếu bạn đã trồng thì cứ chăm sóc và theo dõi. Cũng có một số loại bưởi miền bắc rất năng suất và chất lượng cũng ko kém và giá thành khá cao như diễn, hoàng, đường đào và tôi đặc biệt chú ý tới giống bưởi Quế Dương.
-với cá nhân tôi thì bưởi Quế Dương tôi đánh giá rất cao. Về chất lượng, năng suất ,gía thành và thời gian thu hoạch.
Bên tôi có tất cả các loại cây ăn quả, bạn cần tư vấn kt trồng và chăm sóc từng loại cây thì cứ lh 01693794879 hoặc qua fb giongcaytrongdacsananhvan le.
hai comment này là thế nào

sao bác này nói mâu thuẫn thế ạ; em biết nghe ai bây giờ

hai comment này là thế nào
Xin được đính chính thay anh Anh Văn đây.

Hiện tại, về giống bưởi da xanh, có 2 loại: là bưởi da xanh miền bắc, và bưởi da xanh miền nam, quả- và chất lượng quả khác nhau hoàn toàn nhé.
Bưởi da xanh miền nam hiện tại đang cao hơn 5 giá nhé.

Cảm ơn bác
Theo em bưởi da xanh là cây có đầu ra rất tốt; tương lai xuất khẩu mạnh thì còn tốt nữa, đây là cây em đánh giá rất cao về đầu ra (không mang tính địa phương như các cây bưởi khác); nhưng em đọc trên diễn đàn thấy nhiều ý kiến mâu thuẫn; có ai đã kinh nghiệm khẳng định lại để bà con nhà vườn trồng; em cảm ơn rất nhiều ạ (mà giống bdx miền bắc và bdx miền nam là thế nào ạ, ở đâu cung cấp giống uy tín ạ)

Cảm ơn bác
Theo em bưởi da xanh là cây có đầu ra rất tốt; tương lai xuất khẩu mạnh thì còn tốt nữa, đây là cây em đánh giá rất cao về đầu ra (không mang tính địa phương như các cây bưởi khác); nhưng em đọc trên diễn đàn thấy nhiều ý kiến mâu thuẫn; có ai đã kinh nghiệm khẳng định lại để bà con nhà vườn trồng; em cảm ơn rất nhiều ạ (mà giống bdx miền bắc và bdx miền nam là thế nào ạ, ở đâu cung cấp giống uy tín ạ)
Xin trả lời bạn, dựa trên kinh nghiệm thế này: Bạn nghe người bán giống nói chuyện- chỉ nghe thảm khảo- có mức độ.
- Bạn nên nghe người đã trực tiếp trồng, và đã tiến hành làm.
- Bạn nên đi thực tế với những dự định của mình.

Diễn đàn, và cả xã hội, nó hơi phức tạp, nói ra không hết ý đâu.

Đến ngay cả kiểu trân truyền- hay chân truyền gì đó- mà ta hay nghe đến trong tiểu thuyết- hoặc phim kiếm hiệp, tức chỉ truyền cho 1 đệ tử duy nhất, còn có tình trạng - chỉ truyền 7 phần, giữ lại 3 để phòng thân mà.
Còn về giống bưởi da xanh miền bắc, hiện nay, agriviet mục cửa hàng đã có sản phẩm này rồi, bạn có thể tham khảo...
Mình vừa hôm qua cho đăng bài về hợp đồng đảm bảo trên Agriviet.com, bạn cũng nên yêu cầu bên cung cấp cây giống trên phạm vi diễn đàn có 1 bản hợp đồng đảm bảo như thế- với số lượng tương đối ha.
http://agriviet.com/threads/v-v-hop-dong-dam-bao-tren-agriviet-com.269838/#post-902544

xin hỏi trung bình 1 cây bưởi da xanh thì cho 1 vụ bao nhiêu quả ạ ?

xin hỏi trung bình 1 cây bưởi da xanh thì cho 1 vụ bao nhiêu quả ạ ?
Bạn hỏi vậy ai mà trả lời được. Tuỳ cây, tuỳ chăm sóc tốt xấu, tuỳ năm tuổi của cây, tuỳ đk thổ những khi hậu....nói chung là ko cụ thể đuợc, mình được biết ở miền Nam cá biệt có cây 1 năm thu trên 10 triệu

Bác daovanhuy có thể chia sẻ sơ lược ky thuật và kỳ vọng về bdx cho ae học hỏi với không ah? Em đang có y định trồng khoảng 200 cây mà thấy các bác trên diễn đàn nói có nhiều ý kiến trái ngược nhau qúa? Em muốn tham quan vườn bdx của bác,bác cho em số dtdd hay địa chỉ dc không ăn?

Last edited by a moderator:

Back