BƯỞI DA XANH Ở MIỀN BẮC

• Thread starter Duong Tri Thanh
  • Ngày gửi
Mình ở Hải Dương
Anh em nào ở Miền Bắc đã và đang trồng bưởi da xanh thì cho xin ít kinh nghiệm nhá.
Mình đang dự định trồng 150 cây bưởi da xanh trên 3.600m2 đất 2 lúa ở đồng bằng.
Mình đã nghe nhiều người nói: BDX dễ ăn khố trồng. Vì vậy chưa quyết được. Anh em cho lời khuyên nhá.
Thankkiu.................

Tôi đã đi nhiều nơi thăm nhiều mô hình tôi thấy ở miền bắc vẫn có mô hình trồng thành công bưởi da xanh. Bạn có thể tới Tân Lạc, tỉnh Hòa Bình. Tôi đã được ăn bưởi da xanh trồng tại đó rất ngon.

Em rất cảm ơn bác đã chỉ lối.em ở Nghệ An đi Hòa Bình thì hơi xa không biết bao giờ em mới đi ra tìm hiểu được.

Buoi da xanh gia bán cao.nhug ngay cả miền nam que huong của bdx cung ko trồng nhiều.bắc giang cho tôi đã trồng 5năm nay.hầu như còn lại rất it.buoi rất dễ bị vang la gân xanh hon cac loại buoi khac.nếu bác nào noi phải vặt bớt ko thi chết cây.đúng la bác vặt bớt nhug ko phai so chet cây ma la quả bé bán ko dc giá bang quả to.bdx bán theo quả theo kg.truoc khi trồng phải tìm hiểu.đừng nghe nhug gì ngta nói.nếu co dịp lên đây toi cho xem 1ssố vườn buoi da xanh 5năm roi.hầu như bdx miền bắc ko con ky vọng nua.gia cây giong bjo chi 10nghin thi bác biết vi sao roi.con buoi quế duong ko duoi 20.bac nên đặt câu hoi tai sao lại thê.trong khi bdx phai vận chuyển mãi trong nam ra
A cho em xin sdt đc k ạ
tôi có trồng mấy trăm cây bưởi DX . được 2 năm tuổi rồi năm ngoái cây bói quả , ăn ngon tuyệt vời luôn .còn bây giờ cây đang ra hoa , hoa rất sai nếu ai muốn trồng BDX thì đến vườn tôi tham quan . hiện tại tôi đang có vườn bưởi 2000 cây
A cho em xin sdt đc k ạ

Hi....bạn moi lam nong dan.
Mình ở huyện gia lộc. Từ mình lên TP 20km.
Còn từ bạn lên TP bao nhiêu km.
Hiện tại mình đang trồng chanh đào.
Sang năm mới mình sẽ mở rộng thêm dt trồng trọt nhưng hiện tại mình chưa lựa chọn được cây gì.
Còn bạn đang làm món gì vậy, cho mình học hỏi với.
Bạn tham gia diễn đàn từ 2013, chắc bạn cũng đã có nhiều kinh nghiệm về nông nghiệp. Còn mình mới vào nghề thôi nên kinh nghiệm chưa có.
Được gặp bạn mình rất vui. Mình muốn anh em mình sẽ cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm, cùng làm những việc mà mình thích.
Chúc bạn luôn thành công trên mọi lĩnh vực.

Mình đang tìm hiểu về cây bdx. Dự kiến ăn tết xong mình sẽ trồng khoảng 3.600m2.
Bạn đã và đang trồng phải giúp mình đấy nhá. Đồng hương mà.
Mình dự định sẽ trồng cành chiết, vì mực thủy cấp cao không phù hợp với cây ghép mắt.
Cây bưởi của bạn được mấy năm rồi. khi trồng bạn mua giống ở đâu vậy.
Mấy ngày vừa rồi bận quá không lên mạng nên không trả lời bạn được. Thông cảm nhá.
Đất trồng bưởi của bạn là đất đồi hay đất lúa. Không biết đất 2 lúa của mình trồng có phù hợp không.
Rất mong sự tư vấn của Bạn.
cho e chém tí . e thì ko biết gì mấy về trồng bưởi dx nhưng thấy bố e trồng nên cũng biết xíu chia sẻ để mọi ng tham khảo ạ . thường thì đất phù hợp để trồng bưởi là đất thịt pha cát ở các cái vùng bằng bằng mà gần sông đó ạ . đất jk dóc nước mà mát đất ạ . còn trên đồi thì e thấy bố e cứ đào cho bằng một khoảng ròi trồng để rữ đất . dưới soi hay ruộng thì làm rănhx sâu thoát nước ạ . méu trồng bưởi diễn thì khoảng 6m cây cách cây . bưởi đường và dx thì chục mét . mà trồng bưởi cũng cực lm phun thuốc liên tục h dùng thuốc sh . e ko biết giá bán năm nay ra sao nhưng năm ngoái thì diễn 10k đường25-30k dx 45-50 k .
em cun
BDX đang dần thuần với thời tiết và thổ nhưỡng miền bắc. Theo tôi nghĩ là rất khả quan với cây này.
em cũng nghĩ vậy em thấy trồng nó cũng giống bưởi đường với diễn thôi . trồng trên đất phù sa pha cát còn phun tán mạnh là khác
Các bác thận trọng khi mua cây tại các chỗ gọi là viện hoặc tt nghiên cứu. Các bác lên học viện nn thì sẽ thấy các đại lý trên đó bán cây giống. Họ làm đc mây cây hay 99% nhập cây về bán, và các bác đặt hàng vạn cây cũng có. Bên mình cc gần như tới 90% các loại cây ăn quả miền bắc cho họ. Và vẫn có nhiều nơi làm cây lởm giao lên đó. Ngoài chỗ đó thì các tỉnh đều nhập cây khu vực tôi, các bác lấy lại tất nhiên giá phải là khác. Nói thật là tại chỗ tôi bưởi da xanh chuẩn 100% cũng chỉ có 15 nghìn. Và
tất cả các loại cây ăn quả có suất xứ miền bắc chúng tôi sx ra đều chuẩn và thuần giống 100% và chúng tôi có thể bảo hành về những cây do chúng tôi sx và cc cho các bác.
đúng rồi ạ . em nghĩ nếu muốn mua các bác nên đến vườn sem.luôn mình chọn được cành nữa . chỗ các bác bán thế nào e ko biết chứ chỗ e là đến vườn chọn thích cành nào là cắt cành jk

Back