Bưởi em bị thế này là bệnh gì ạ?

tathuy23

Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận
BQT WEBSITE
Lần sau muốn ko bị thì phòng 2 thằng nhện đỏ, nhện cám. Dạo này mưa nhiều b nên phun thuốc nấm, k thì bệnh sẽ nặng đó. Trị nấm thì bạn sài Penciluc+Trico, còn nhện thì chỗ bạn có loại nào b sài loại đó, loại này cũng dễ thôi.

Mấy bênh này thì cũng thông thường thôi, phun định kỳ bằng tỏi thì sẽ không bị, mưa nhiều ẩm độ cao thì ưu tiên phun thuốc nấm + trico, Mưa thì chỉ có ưu tiên trico thôi, k được bỏ phân hóa học.

Last edited:

Võ Quang

Nhà nông tập sự
Lần sau muốn ko bị thì phòng 2 thằng nhện đỏ, nhện cám. Dạo này mưa nhiều b nên phun thuốc nấm, k thì bệnh sẽ nặng đó. Trị nấm thì bạn sài Penciluc+Trico, còn nhện thì chỗ bạn có loại nào b sài loại đó, loại này cũng dễ thôi.

Mấy bênh này thì cũng thông thường thôi, phun định kỳ bằng tỏi thì sẽ không bị, mưa nhiều ẩm độ cao thì ưu tiên phun thuốc nấm + trico, Mưa thì chỉ có ưu tiên trico thôi, k được bỏ phân hóa học.
Cảm ơn bạn nhé,cái thằng da xanh này nuôi vất vả phết,hết vàng lá đến xỉ mủ chảy nhựa,rồi lại như này,chi phí thuốc thang cao gấp mấy lần bưởi khác,hôm qua mình lên Quỳ Hợp chạy xe 50'cây số chỉ để lấy 1'chai K-H No5 của Thanh Hà về thử nghiệm trên mấy cây vàng lá,lên đó thấy người ta trông cam bao la bát ngát,có những vườn ẩm rất cao,nước chảy xuyên qua các mương liếp,mà liếp cũng thấp,đất ướt đẫm mà cam vẫn xanh tốt,thật thán phục

tathuy23

BQT WEBSITE
Cảm ơn bạn nhé,cái thằng da xanh này nuôi vất vả phết,hết vàng lá đến xỉ mủ chảy nhựa,rồi lại như này,chi phí thuốc thang cao gấp mấy lần bưởi khác,hôm qua mình lên Quỳ Hợp chạy xe 50'cây số chỉ để lấy 1'chai K-H No5 của Thanh Hà về thử nghiệm trên mấy cây vàng lá,lên đó thấy người ta trông cam bao la bát ngát,có những vườn ẩm rất cao,nước chảy xuyên qua các mương liếp,mà liếp cũng thấp,đất ướt đẫm mà cam vẫn xanh tốt,thật thán phục
Cây bạn bị vàng do bệnh hay thiếu chất, b phải xác định rõ được. Bạn chụp hình lên đây xem nào.
Còn cây thì nó ưa ẩm, còn đất ướt quá dẫn đến ngập úng thì cây có múi k sống được.

Võ Quang

Nhà nông tập sự
Cây bạn bị vàng do bệnh hay thiếu chất, b phải xác định rõ được. Bạn chụp hình lên đây xem nào.
Còn cây thì nó ưa ẩm, còn đất ướt quá dẫn đến ngập úng thì cây có múi k sống được.
IMG20161018160516.jpg Ban đầu nó như thế này IMG20161018160516.jpg
Sau đó nó nặng thì thành thế này IMG20161018155957.jpg
[DOUBLEPOST=1476782865,1476781683][/DOUBLEPOST] IMG20161018160237.jpg Rễ nó không hư hại,cây bị nặng này mình đã dùng thuốc trị nấm đc một thời gian và có tăng cường thêm vôi và vi lượng và vi sinh nên có thể nó đang dần hồi phục

tathuy23

BQT WEBSITE
View attachment 6247 Ban đầu nó như thế này View attachment 6247
Sau đó nó nặng thì thành thế này View attachment 6248
[DOUBLEPOST=1476782865,1476781683][/DOUBLEPOST] View attachment 6249 Rễ nó không hư hại,cây bị nặng này mình đã dùng thuốc trị nấm đc một thời gian và có tăng cường thêm vôi và vi lượng và vi sinh nên có thể nó đang dần hồi phục
Cây của bạn bị thiếu Mg và Zn đó, bạn phun K-H No5 cũng rất oke, khi phun bạn có thể cộng thêm thuốc trị nhện cũng được.
Với lại cây bưởi của bạn mình nghi cũng bị tuyến trùng rồi

Võ Quang

Nhà nông tập sự
Chắc vậy,nếu chỉ là thiếu chất chắc nó sẽ nhanh hồi phục nhưng mình nghĩ đất không đến nỗi nghèo nàn vì nếu k nhổ cỏ đi thì xung quanh gốc cây cỏ xanh tốt lắm

tathuy23

BQT WEBSITE
Chắc vậy,nếu chỉ là thiếu chất chắc nó sẽ nhanh hồi phục nhưng mình nghĩ đất không đến nỗi nghèo nàn vì nếu k nhổ cỏ đi thì xung quanh gốc cây cỏ xanh tốt lắm
Bạn bón phân thì bạn bón NPK, mà Zn và Mg nó là phân trung lượng, nên cây thiếu là phải rồi. Còn mình thì mình bón cho cây 1 bao 25kg 400k phân đa trung vi lượng luôn. Nhưng loại cây mình trồng kiếm đc 500tr/1ha thì mình mới dám đầu tư, hehe. Từ đầu mùa tới giờ 30tr tiền phân hóa học + 20tr tiền phân vi sinh rồi đây.
Bạn phun K-H No5 10 ngày sau không thây tiến triển gì thì bạn xử lý tuyến trùng đi, đất bạn pha cát hả. Mình thấy bị tuyến trùng cũng nặng đó.

Võ Quang

Nhà nông tập sự
Đất mình là đất thịt đỏ,trồng các loại cây trồng khác thấy rất ít bệnh,thậm chí trồng giống bưởi địa phương cứ trồng là sống,nếu bị tuyến trùng thì mình nghĩ có lẽ do xơ dừa của bầu cây tích tụ mầm bệnh
[DOUBLEPOST=1476836608,1476836511][/DOUBLEPOST]Ngày trước trồng không rũ bỏ xơ dừa

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH