cá bống tượng

• Thread starter maquemau
  • Ngày gửi
thưa cùng bà con.
-nuôi cá bống tượng gồm cần nhiều yếu tố,tôi cũng nuôi rồi,nghe có nhiều cơ sở hiện nay đã cho thành công cá giống rồi.mua cá giống thì thời gian nuôi kéo dài quá,còn mua cá hoang dã trong tự nhiên,do nhiều cách đánh bắt cho nên hao hụt khá cao,và tập tính cá bống tượng củng khá đỏng đảnh chỉ với việc cho ăn cũng là vấn đề khó rồi.
-mong bà con mình có kinh nghiệm hướng dẩn cách khắc phục mấy điều nêu trên
chân thành cảm ơn

hehehe, đúng đó anh Dũng, môi trường cũng là 1 phần trong quá trình nuôi cá bống tượng mà anh, thậm chí nó là phần có thể nói là quan trọng nhất nữa thì tại sao mình lại bỏ qua. Chú maquemau thì muốn đem phần kỹ thuật xử lý nước cũng như thiết kế ao sang chủ đề nuôi cá trên bể nổi nhưng laibuon@ thấy nói trong này cho gọn để người đọc khỏi phải nhảy từ topic này sang topic khác chỉ với mục đích gom góp thông tin. Chú 8 dạy theo phương pháp phản biện nên chú ấy đưa ra bài toán sai cho mọi người xem trước rồi từ cái sai mới dẫn mọi người về cái đúng. Hehehe, kiểu lý luận của Socrates đó muh anh Dũng. Anh và chú maquemau cho chú 8 tiếp tục đi anh. Trong cát có vàng muh anh.

@ chú 8: việc thay nước hằng ngày thì một người nuôi cá kiểng cũng biết là không đúng rồi chú ơi. Sách thì cũng có 5, 7 đường sách chứ đâu phải sách nào cũng đúng đâu chú. Chú có bí quyết nào khác vụ này nữa không? hihihi. Nói bí quyết của chú cho nhanh chứ chú lôi 3 cái ông "tiến sĩ giấy" kia ra làm chi cho rườm rà vậy chú.

@chú thuy-canh: con nghĩ nếu tạo dòng chảy thì khá tốn tiền đó chú vì phải dùng bơm tuần hoàn. Còn việc nếu chỉ tạo được dòng chảy mặt muh không tạo được dòng chảy đáy thì con nghĩ chắc cũng không ảnh hưởng mạnh vì con cá BT không phải lúc nào cũng ở đáy. Con thấy trong 1 ao nuôi của 1 người bạn trước đây thì ban đêm tụi nó bơi lên sát mép ao để ăn mồi nên con nghĩ có thể tạo dòng chảy mặt vào thời điểm đó là đủ rồi. Chú có cao kiến gì khác không?

@daicavoi: dùng ống nhựa có tốn tiền hơn ngói cũ không huh anh? Xếp ngói cũ tạo hốc cho tụi nó cũng là 1 giải pháp đó. Anh thử tính xem phương án nào kinh tế hơn?

Em laibuon@,
Tui cũng không biết nhiều, mà con cá Bống Tượng thì lại không biết chút gì nữa... Nhưng không sao, nhiều cái đầu họp lại vẫn hơn 1 cái đầu. Vậy mình cứ... bàn. Hì hì...

Cá Bống Tượng vậy là không khác cá Đụt Cát về tập-tính và môi-trường sống. Tui nghĩ vậy không biết đúng hay sai. Xin bà con cho biết. Sau đó.... bàn tiếp. Bởi bây giờ tui biết gì mà nói nữa đâu!
Thân ái.

Last edited:
Chào các ACE !
Mình đã nuôi tôm sú và cua được 10 năm, và đang nuôi ao cá bống tượng 1000 con . Nên mình xin mạn phép có vài y kiến như sau :
1/ vấn đề nước rất quan trọng , nhưng thay 10% hay 20% theo tài liệu ... thì cũng có lúc phức tạp rồi phải định kì bao nhiêu ngày tùy vào mật độ cá nuôi , tùy cách thức cho ăn nhiều hay ít .v.v..
2/ Với nông dân mình xác định độ dơ của nước bằng cảm quan là nhìn thì cũng khó chính xác.
Nên giải pháp của mình là : vì nuôi trên ao xây nữa chìm nữa nổi nên đặt ống tràn cách thành 0,3 m
nối ống tràn xuống đáy có gắn ống chử T dài gần bằng chiều dài ao , cách đáy từ 5cm đến 10cm
hai đầu ống bịt kín đục nhiều lỗ nhỏ dọc theo ống .
Hằng ngày cứ việc cấp nước dạng phun mưa hay bơm trực tiếp cũng được miễn sao mà lượng nước
cấp vào tương đương hoặc yếu hơn chảy ra nếu không nó tràn ao.
Cứ như vậy thay nước thoải mái không sợ cá xốc mà nước dơ lắng xuống được chảy ra 1 cách tự
nhiên. Chúc các bác thành công !

Chào các ACE !
Mình đã nuôi tôm sú và cua được 10 năm, và đang nuôi ao cá bống tượng 1000 con . Nên mình xin mạn phép có vài y kiến như sau :
1/ vấn đề nước rất quan trọng , nhưng thay 10% hay 20% theo tài liệu ... thì cũng có lúc phức tạp rồi phải định kì bao nhiêu ngày tùy vào mật độ cá nuôi , tùy cách thức cho ăn nhiều hay ít .v.v..
2/ Với nông dân mình xác định độ dơ của nước bằng cảm quan là nhìn thì cũng khó chính xác.
Nên giải pháp của mình là : vì nuôi trên ao xây nữa chìm nữa nổi nên đặt ống tràn cách thành 0,3 m
nối ống tràn xuống đáy có gắn ống chử T dài gần bằng chiều dài ao , cách đáy từ 5cm đến 10cm
Hằng ngày cứ việc cấp nước dạng phun mưa hay bơm trực tiếp cũng được miễn sao mà lượng nước
Cứ như vậy thay nước thoải mái không sợ cá xốc mà nước dơ lắng xuống được chảy ra 1 cách tự

chào bạn hocnuoiran.
chờ mãi mới thấy bạn lên tiếng,bạn cho tôi hỏi
-bạn cho ăn như thế nào ?mồi gì là chủ lực ???
-bạn thả giống từ con giống nhân tạo hay cá đánh bắt hoang dã
thời gian nuôi đã được bao tháng rồi ,trung bình cá đang nhiêu gram một con ?
hỏi hơi nhiều mong bạn thông cảm ! thân ái !

Chào các ACE !
Thưa bạn,
Hết sức cám ơn bài viết của bạn.
Tôi xin phép được ngóng chờ bạn đáp lời anh maquemau ở bên trên.
Thân ái.

Last edited:
Tôi chưa nuôi thực tế, đang học hỏi. Nhưng xin mạn phép phát biểu là nếu như làm như ở trên thì ngày nào cũng phải xả ra, bơm vào hàng trăm mét khối nước thì tiền đâu chịu thấu ? Liệu có thực tế không ?

thay nước kiểu đó thì chỉ có lấy nước trực tiếp ngoài biển qua cống xả thôi bác ah...thường thì em thấy rất ít khi người ta làm cống giữa ao nuôi và ao lắng cả,thường thì dùng bơm thôi....nên đúng là nếu cấp nước hàng ngày kiểu đó thì tiền điện(hoặc dầu) cho máy bơm sẽ ngốn chi phí rất lớn,không hiệu quả.....

Trong cách xữ lý nước của hocnuoiran làm thế nào để nước không bị ô nhiễm đây? Nước từ bên ngoài vẫn cứ được bơm vào bể nuôi chưa qua lắng lọc và xử lý. Ở đây chỉ xả cặn lắng qua ống ra ngoài . Ống được đặt trên cao cách thành 0,3m chỉ có tác dụng giữ cân bằng mực nước.
Không thể bơm liên tục để tạo mưa?
Nếu vậy ta cứ việc xã cặn lắng bằng ống xã đặt sát đáy, mỗi ngày xã 10 - 20% lượng nước và đồng thời bơm vào cũng bằng ấy lượng nước thì có gì thay đổi?

chào bạn hocnuoiran.
chờ mãi mới thấy bạn lên tiếng,bạn cho tôi hỏi
-bạn cho ăn như thế nào ?mồi gì là chủ lực ???
-bạn thả giống từ con giống nhân tạo hay cá đánh bắt hoang dã
thời gian nuôi đã được bao tháng rồi ,trung bình cá đang nhiêu gram một con ?
hỏi hơi nhiều mong bạn thông cảm ! thân ái !
Chào mọi người !
Vùng mình nuôi tôm nên toàn nước mặn, may nhờ có mạch nước ngầm , những
nhà không đủ dụng cụ chứa nước mưa họ chỉ cần lắng nước giếng khoan rồi uống
trực tiếp, nên mình khoan 1 giếng ống 100 dùng để bơm thay trực tiếp mỗi ngày
khoảng 2 hay 3 tiếng tùy theo nước.
Còn thức ăn thì các nơi vùng trên xuống mua cá phi về làm mồi với giá 5000 đ còn của mình thì cứ bắt dưới vuông cua lên cho ăn bù vào các chi phí khác vẫn
rẻ.
Giống thì mình mua loại cá người ta tát hầm mua lại số cá nhỏ khoảng 200g
mình mới nuôi được hơn tháng .
Vài điều cùng mọi người !
---------------
Trong cách xữ lý nước của hocnuoiran làm thế nào để nước không bị ô nhiễm đây? Nước từ bên ngoài vẫn cứ được bơm vào bể nuôi chưa qua lắng lọc và xử lý. Ở đây chỉ xả cặn lắng qua ống ra ngoài . Ống được đặt trên cao cách thành 0,3m chỉ có tác dụng giữ cân bằng mực nước.
Không thể bơm liên tục để tạo mưa?
Nếu vậy ta cứ việc xã cặn lắng bằng ống xã đặt sát đáy, mỗi ngày xã 10 - 20% lượng nước và đồng thời bơm vào cũng bằng ấy lượng nước thì có gì thay đổi?
Anh Dung ơi !
Đúng là ống đặt cách thành 0,3m là để cân bằng nước nhưng nó lại được nối với ống hút nước cách đáy 5cm - 10cm như vậy vừa cân bằng nước vừa thoát nước tầng đáy ra ngoài .

Last edited by a moderator:
vụ này căng thẳng quá .. sao Admin không can thiệp hay làm trọng tài cho 2 bàc nhà nông này thảo luận và tham vấn. Để 2 bác sock qua sock lại em thấy mất hết tinh thần đoàn kết. Em út mạo mụi xin có ý kiến 2 bác có gì tha lỗi cho cháu nó còn trẻ người non dạ

Chào các ACE !
Mình xin có ý kiến. Bạn Maquemau mở topic này ra để cho chúng ta đào sâu thêm kỹ thuật về con cá bống tượng, giúp nhau nuôi trồng đuọc tốt hơn .v.v.
Nên mình nghĩ chúng ta nên tập trung vào đúng chủ đề của topic.
Để tránh làm mất hòa khí mong hai Anh nên dịu lại còn nếu vẫn muốn tranh luận thì nên mở topic khác, hoặc tìm cách trao đổi riêng với nhau.
Còn phần ai đúng ai sai thì mỗi người đều có lập trường riêng mà.
Rất mong D Đ luôn giữ được hòa khí , không khéo dẫn đến vấn đề chính trị thì không hay.

đã là thành viên agriviet xem nhau như anh em một nhà ,mình đến với nhau trên tinh thần học hỏi.
chủ đề không lớn,con cá bống tượng tôi nêu lên để học hỏi cũng nằm trong chủ đề nuôi thủy sản trên bể nổi,hôm nay topic nầy hơi dư,mong các mod xét cho khóa lại dùm.
thân ái

Tôi nghĩ chăn nuôi tôm cua cá dày đặc thì nhất định phải thay nước rồi,
nhưng thay bằng máy bơm chạy xăng thì nhiều ít cũng hề hấn tới túi tiền
lời. Nếu có điều kiện, thì thay nước bằng cống thuỷ triều, hay máy bơm
chạy bằng sức nước sức gió. Người chơi cá cảnh chạy máy bơm bằng điện,
không hề tính lỗ lãi, vì đó là số tiền bỏ ra chơi, mà ăn chơi ai lại tính
toán tốn kém?
*
Tôi lại cho rằng nuôi tôm cá cua trong bể cạn xây trên cao thì lời lãi
thấp hơn bỏ vốn chăn nuôi những con truyền thống như heo gà. Nếu bà con
nào đã nuôi tôm cua cá trên bể cạn xây trên cao mà có lời hơn nuôi heo
gà, thì xin phổ biến kinh nghiệm cho mọi người học hỏi .
*

Do tính chất cần thiết với thành viên chúng ta ko nên khóa mà xử lý theo hướng BÀI nào sai, bài nào lạc đề chúng ta xóa .......... để hướng chủ đề theo đúng nội dung chủ topic mở ra là "cá bống tượng".

Không biết loài cá này nuôi trong hồ Định bình ( bình định ) có hiệu quả k nữa!

Bạn duchuy,
Cám ơn bạn rất nhiều. Tôi sẽ đọc kỹ tài-liệu bạn cho.
Chúc bạn vui những ngày đầu Xuân.
Thân.

Con cá này theo mình được biết thì nó khá là nhạy cảm với môi trường sống đó bạn.Cho nên nếu bạn nào có ý định nuôi nó thì theo mình phải có phuơng pháp quản lý môi trường thật tốt và nên chọn mua loại giống không nên nhỏ quá thân!chúc cả nhà ăn nên làm ra với con cá này
---------------
Không biết loài cá này nuôi trong hồ Định bình ( bình định ) có hiệu quả k nữa!

Chào bạn! Trong tài liệu mình đưa có các thông số về chất lượng nước thích hợp cho việc nuôi con cá này đó bạn. Bạn có thể tham khảo rùi có thể rút ra quyết định cho riêng mình.Thân!

Last edited by a moderator:
Chương trình Bạn Nhà Nông có loạt video giới thiệu, xin được gửi lên từ nguồn Youtube
[YOUTUBE]mkyW-a9-_L4[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]k2sZY5MsMC8[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]lOY4ECHVkWc[/YOUTUBE]

các bác cho em hỏi hiện giờ đã có thức ăn chế biến cho cá bóng tượng chưa ạh!

Back