• Cả làng đổi đời nhờ nghề...nhặt lá tre!

Thảo luận trong 'Điểm báo - Chuyện đó đây' , 2/10/14

1. caymangcut nông dân miệt vườn

Công việc nhặt lá tre và xuất khẩu ra nước ngoài tưởng là chuyện lạ đời nhưng lại là một công việc hái ra tiền và giúp nhiều người dân ở xã An Phú – Huyện Mỹ Đức – Hà Nội đổi đời trông thấy.
      Nguồn:

http://m.dantri.com.vn/xa-hoi/chuyen-la-ca-lang-doi-doi-nho-nghe-nhat-la-tre-950647.htm

Loại lá tre này thực chất được gọi là lá bương hay lá măng tre bát độ, loại lá to bản, sống tự nhiên trong rừng núi. Đây là loại lá được nhiều nước như Nhật Bản, Đài Loan, Trung Quốc… ưa chuộng làm nguyên liệu gói những loại bánh cao cấp.

Theo đó, lá tre sau khi được thu hái về sẽ được người dân phân rõ thành từng loại. Lá tre đạt tiêu chuẩn phải đảm bảo là loại tre tươi xanh, không bị sâu mọt. Để giữ cho lá được thẳng, không bị quăn, cứ 5 lá một được người dân kẹp vào các thanh nứa sau đó treo vào lò sấy. Trung bình một ngày, một người thợ nhặt lá tre có thể hái được từ 30 – 50 kg lá tre tươi. Với giá thu mua lá tre trên thị trường hiện nay giao động từ 8 – 15 nghìn đồng/ kg cho thu nhập không hề rẻ.

Trong số những người dân làm nghề buôn bán lá tre ở đây, chị Đặng Thị Triệu được biết đến là một trong số những người kinh doanh thành công nhất với công việc đặc biệt này. Hiện nay, mỗi năm cơ sở chị xuất ra nước ngoài từ 20 – 30 tấn hàng, trừ các chi phí nguyên liệu và nhân công, cũng thu lợi hàng trăm triệu đồng. Bắt đầu khởi nghiệp từ tay trắng đến giờ cơ sở kinh doanh của chị hoạt động hiệu quả với gần 20 lao động thời vụ.
      Minh Tiến - Hà Trang

Loan Nguyenmotnua thích bài này.
      Đang tải...
    2. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      Thật là tuyệt vời, lại có thêm 1 nghề mới cho người dân đỡ khổ!

caymangcut thích bài này.
    3. caymangcut

caymangcut nông dân miệt vườn

Nghề nghiệp:
      Nông dân hè phố
      Cũng hy vọng là vậy bác ạ. Chứ nông dân quê tui, cứ sạ lúa xong thì rảnh không biết gì, đi ra đi vô riết mỏi giò! trồng hai mùa lúa dự phòng luôn cho mùa lũ ...chỉ ăn ở không. Vậy thì làm sao ...thoát khổ nổi.

4. Ngoc Ky Lan

Ngoc Ky Lan Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nghiên cứu
      Nông dân miền Tây giờ có nghề cắt lục bình đó @caymangcut . Giá 5 ngàn /kg cũng khá cao đó chứ !

caymangcutbuicongkt thích bài này.
    5. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      nông dân mà thuần nông ko thì muôn đời khổ, quanh năm chân lấm tay bùn mà thậm chí có nhà đến kỳ giáp hạt còn thiếu ăn( thời nay chứ ngày xưa thì khỏi nói) mình cũng từ con nông dân trồng lúa mà ra và lại là vùng quê nghèo Nghệ An thì mình cũng hiểu thế nào là cảnh giáp hạt. thời nay kể lại cho lớp nhỏ chúng nó ko tin ngày xưa ông bà và bố nó lại có cuộc sống như vậy. nhưng thực sự thì ở nông thôn đời sống người dân cũng chẳng đổi thay là mấy.

6. làm nông dân72

làm nông dân72 Nhà nông nghiệp dư

làm người nông dân mà hết việc
      Làm người nông dân mà hết việc.Bạn có lầm không đó hoặc là bạn chưa làm nông dân.Tôi mới làm nông dân và thấy cả núi công việc(đất 1,5ha) mà không những tôi, Tôi hỏi để thuê những người làm nông lán giềng nguyên văn như thế này. (Mai bác rảnh không qua làm trồng cây cho em với,Trả lời có việc thì bác sắp xếp công việc chứ làm nông dân thì không bao giờ rảnh.)và tôi thực nghĩ đúng là nông dân thì không bao giờ hết việc chỉ hết việc với người lười mà thôi.

caymangcut thích bài này.
    7. caymangcut

Nghề nghiệp:
      Nông dân hè phố
      À mỗi nơi mỗi khác thôi bác à. Tôi thì nông dân @, làm nhưng vẫn thủ nhiều đường khác. Các bác nông dân kế bên nhà thì thiệt là...chỉ có lúa. Mà mùa này lại ngập, nên chịu trận. Chổ tôi ở hơi vùng sâu vùng xa bác ạ. Thật sự muốn có thêm thu nhập thì khó lắm bác. Tôi cũng nghĩ thật nhiều, nhưng cũng có nhiều điều khó nghĩ lắm bác ạ. Vả lại bác ấy chỉ có ruộng chứ ko có đất vườn.

8. làm nông dân72

làm nông dân72 Nhà nông nghiệp dư

Tôi là dân kinh doanh thu nhập nói chung là tạm ổn,nhưng tôi từ bỏ tất cả để làm anh nông dân(bạn bè ,người thân trong nhà nói mình dở hơi,phản đối kịch liệt) tất cả đang còn phía trước thất bại hoặc thành công những mình nghĩ đất không bao giờ phụ lòng người.

caymangcut4tthanh thích bài này.
    9. caymangcut

Nghề nghiệp:
      Nông dân hè phố
      Vậy tôi xin chúc bác sớm gặt hái thành công. Tôi cũng muốn như bác lắm, nhưng cuộc sống còn nhiều thứ xung quanh. Chỉ mới dám trồng một số cây ăn trái rồi tới lui dòm ngó chứ chưa thật sự là nông dân thứ thiệt bác ạ. Mà bác ở đâu vậy? Nếu ở miền tây, hôm nào có dịp tôi ghé qua ...đàm đạo với bác.
      --- @ 2/10/14 ---
      Em là Danh ở cần thơ anh Ngọc ơi. Chổ em lục bình không đủ chuẩn làm hàng thủ công anh ơi. Có lẽ do nước nên lục bình không được to. Em cũng nghĩ nhiều thứ lắm, bởi em thấy dân còn rỗi nhiều, nếu làm được thì cũng tận dụng được nguồn nhân lực tại địa phương, có lần em cũng hỏi thăm một cty may giày da, nhưng tính tới tính lui thì giá gia công lại rẻ bèo, nên cũng đành thôi.

Last edited: 2/10/14
      Ngoc Ky Lan thích bài này.
    10. Ngoc Ky Lan

Ngoc Ky Lan Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nghiên cứu
      Anh biết là Danh ! Sợ không lộ diện nên anh không dám nhắc tên....kaka !
      Hôm rồi anh tình cờ thấy bà con ở Tiền giang đi cắt ....hỏi ra thì có người kiếm một ngày cả 3-4 trăm ngàn đó...Thấy cũng mừng !

11. caymangcut

Nghề nghiệp:
      Nông dân hè phố
      Ở bên Vị Thanh ven kênh Xà No, nghề cắt lục bình cũng có thời gian phát triển lắm, nhất là cạnh giáp với Giồng Riềng Kiên Giang. Còn chổ em thì theo các bác nông dân hàng xóm láng giềng khuyên là mở cafe "miệt vườn" may ra mới sống được. Em nghĩ cái đó mở ra thì mấy bác cán bộ xã......sống được. Chứ mình thì cũng chết ngắt.

Ngoc Ky Lan thích bài này.