Các anh chị cho em hỏi? - cây gì đây ?

vincent

chuyên cản gà mỹ đẻn
VIP
Các anh chị cho em hỏi là cây này là cây gì vậy, lúc trái chín thì mỡ ra trong đó có khoảng 5,6 hạt , hình rất khó chụp vì phản chiếu ánh sáng,hi vọng các anh chị giúp đc cho em. thanks các anh chị ....

hình đầu là những trái của cây, khi trái chín thì nở ra bên trong có 5,6 hạt dính lủng lẳng

hình 2 là tổng quát của cây...

hình 3 là hạt của cây....

Last edited by a moderator:

vincent

chuyên cản gà mỹ đẻn
VIP
dạ thưa bác Mục cây này em chụp bên philippine này, nhưng em thấy bên vn mình có, hạt của nó nếu lột bỏ miếng lớp ngoài thì nó có vỏ bóng và dai, chà xuống đất dí vào người thì bị phỏng, còn nhân bên trong ăn béo béo bùi bùi.... tụi em ở vn thường gọi hạt vậy là Trứng Dái ngựa, hihi...... Bác có nghe qua chưa ạ ?

Mục-Tử

Nông dân @
VIP
Nhì cái trái của nó tôi nhớ Khi tôi còn nhỏ...thành phố Vũng Tàu trồng nhiều cây có trái này bên lề đường để làm bóng mát....
.........
Tên là gì thì..hổng nhớ.. vì xa xưa quá rồi
Bác Trần Vi chắc biết

Last edited:

vincent

chuyên cản gà mỹ đẻn
VIP
ồ, vậy là bác biết được cây này rồi mà quên cái tên, nhìn lá và quả đúng như cây trong tâm trí của bác chứ? ở sài gòn thì hình như trường trung học PHÚ THỌ nằm trên đường 3/2 ngay đối diện nhà hàng Tân Lạc Viên hình như có khoảng 3 cây như vậy, những học sinh ở đó thường lượm hạt này rồi đập ra ăn,mà thật sự ko biết nổi tên cây này,,,hihihi

Ngoc Ky Lan

Nhà nông chuyên nghiệp
ồ, vậy là bác biết được cây này rồi mà quên cái tên, nhìn lá và quả đúng như cây trong tâm trí của bác chứ? ở sài gòn thì hình như trường trung học PHÚ THỌ nằm trên đường 3/2 ngay đối diện nhà hàng Tân Lạc Viên hình như có khoảng 3 cây như vậy, những học sinh ở đó thường lượm hạt này rồi đập ra ăn,mà thật sự ko biết nổi tên cây này,,,hihihi
Bạn nói đúng tên của nó khu vực miền Nam gọi là cây Dái ngựa, khu vực miền Trung gọi là cây Lỏ ngựa. Mình có ông bạn ở Tiền giang nhà có một cây rất to (khoảng 2 người ôm)
Mình có tài liệu về cây này, sáng tìm để thông tin cho bạn chính xác hơn mà lạc mất tìm chưa ra. Khi nào có mình thông tin sau.

vincent

chuyên cản gà mỹ đẻn
VIP
Bạn nói đúng tên của nó khu vực miền Nam gọi là cây Dái ngựa, khu vực miền Trung gọi là cây Lỏ ngựa. Mình có ông bạn ở Tiền giang nhà có một cây rất to (khoảng 2 người ôm)
Mình có tài liệu về cây này, sáng tìm để thông tin cho bạn chính xác hơn mà lạc mất tìm chưa ra. Khi nào có mình thông tin sau.
Vì cây hơi cao cộng thêm chụp hướng lên phản chiếu ánh sáng nên ko thể chụp rõ đc.

Nhưng mà anh sao em search cây dái ngựa và xem hình thì quả của cây ko giống vậy, và ko hiển thị đc hình ành của hạt cây, hạt cây chà xuống đất và dí vào người rất nóng, và hạt loại này có ăn đc ko anh? vì lúc nhỏ có ăn thử và thấy béo béo bùi bùi, giờ lớn ko nhớ rõ hạt cây này có đúng là cây hồi nhỏ ăn ko? nên mới nhờ anh chị cho em biết.....

vincent

chuyên cản gà mỹ đẻn
VIP
bữa nay kiếm đc cây nhỏ hơn và chụp đc vài tấm hình lá của nó, các bác xem dùm với nhé, thanks mấy anh chị nhiều.....

các anh chị nếu nhìn ko rõ thì nhấp vào hình thì sẽ hiễn thị lớn hơn....

Last edited:

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH