Các anh chị có kinh nghiệm nuôi sâu super worm cho em hỏi

• Thread starter lai
  • Ngày gửi
Em muốn nuôi sâu sw nhưng em ở ngoại thành hà nội không biết có nuôi được không ạ.em đã mua thử con giống về nuôi có trải cám gà và cắt hoa quả nuôi thử nhưng mỗi ngần cứ chết dần chết mòn và sâu rất yếu.liệu có phải thời tiết nóng quá không ạ?em mua quạt phun sương để cho phòng mát liệu có chết sâu ko?
thanks các bác góp ý rất nhiều

Bạn ỡ Hà nội à ,miền bắc nuôi sâu superworm rất khó do nóng và lạnh.sâu này ỡ môi trường mát mẻ thì phát triển tốt.có vài trại nuôi sâu ở MB nuôi lâu họ có kinh nghiệm khắc phục .tuy vậy số lượng vẩn ra hạn chế vào thời tiết lạnh và nóng sâu chết nhiều.sâu thì kỵ nước bạn có thể phun sương ít thôi, nóng quá cho luợng sâu rãi đều ko chồng đè lên nhau để trong mát thoáng .sâu cho ăn rau củ quả để lấy nước và cám gà dạng viên .mình nuôi như vậy đấy ,bạn có thể tham khảo thêm trên web này có rất nhiều bài hướng dẩn kỷ thuật nuôi sâu superworm ,chúc bạn thành công .

Last edited by a moderator:
Bạn đùng để sâu bị nước vào, ẩm quá nó sẽ chết đấy. Bạn nên thiết kế một trại nuôi sâu riềng có mái lá hay rơm hoặc cách nhiệt để môi trường nuôi sâu thoáng mát.

Nuôi sâu superwprm đòi hỏi bạn phải kiên nhẩn.nếu ko sẻ nản chí và bỏ luôn.vì thời gian nuôi ép sâu thành bọ từ khi trứng đến truởng thành để sâu thành bọ cũng mất 3 tới 4 tháng .tôi củng mới nuôi vài tháng nên biết sao nói vậy.mong anh em góp ý thêm

Phun sương thì cám ẩm và mốc ...

Nuôi sâu mà dùng cám gà thì không có lãi và hay bị mốc lắm

Dùng cám ngô,cám gạo,mà nuôi,

Phun sương thì cám ẩm và mốc ...

Nuôi sâu mà dùng cám gà thì không có lãi và hay bị mốc lắm

Dùng cám ngô,cám gạo,mà nuôi,
hahaha bác nuoide quay lại tham gia rồi có bạn ở miền bắc muốn học nuôi sâu bác nuoi de nhìu kinh nghiệm nhất chỉ cho bạn ấy đi

--------

vậy nuôi cám gạo và cám ngô mình bổ sung thêm thức ăn gì ko ?sẳn bạn nói luôn cho anh em học .vì theo mình nuôi 2 loại cám này thì thấy sâu lâu lớn lắm(có bổ sung các loại rau cho sâu lấy nuớc).có nguời cho thêm cá phơi khô .có trại họ dùng cám lúa mì nhập khẩu nuôi sâu này cho mát sâu nhưng trong nam thì mua cám gạo dể hơn mua cám mì và có trại họ không biết cám mì là cám gì nửa mình thấy cám gạo trộn cám bắp củng ok.mong bạn có thể bổ sung thêm thanks nhiều

--------

Bạn đùng để sâu bị nước vào, ẩm quá nó sẽ chết đấy. Bạn nên thiết kế một trại nuôi sâu riềng có mái lá hay rơm hoặc cách nhiệt để môi trường nuôi sâu thoáng mát.
Chào bạn.bạn có phải là Lê Thanh Sang ở vỉnh long ?

vậy nuôi cám gạo và cám ngô mình bổ sung thêm thức ăn gì ko ?sẳn bạn nói luôn cho anh em học .vì theo mình nuôi 2 loại cám này thì thấy sâu lâu lớn lắm(có bổ sung các loại rau cho sâu lấy nuớc).có nguời cho thêm cá phơi khô

Link: http://agriviet.com/home/threads/10...-nuoi-sau-super-worm-cho-em-hoi#ixzz21jZr6RJB

Mình chỉ trộn cám bắp,cám gạo,để nuôi với rau xanh,củ quả tự kiếm được ... Nhà đứa em làm nhà hàng ... cùi dưa hấu nhiều ... lấy cái đó là khỏi rau cỏ,lại sạch nữa ... cùi về gọt hết phần đỏ,chỉ lấy phần xanh. Để ráo,cho tủ lạnh nếu không dùng hết ... sâu ăn thoải mái . Lúc cho ăn nếu để tủ lạnh . cần bỏ ra ngoài trời 1 tiếng cho ráo nước rồi cho ăn..

Cá khô thì quá rẻ rồi ... cá nào cũng được . Miễn là khô ... Nhà có thịt,thậm chí thức ăn thừa nhiều đạm cho ăn cũng tốt ... Nhưng nhớ là không cho sâu con ăn thức ăn mềm,nhiều nước quá vì nó ăn ít , thừa nhiều dễ mốc

Nếu nuôi Dế ... Đúng kỹ thuật . Lấy được lớp phân dế khô . Dùng cái đó làm chất nền nuôi sâu cũng kinh tế lắm ... Sau khi sâu đẻ,nở thành sâu non ... Cho vào khay phân dế dày 5 cm nuôi ... trong phân dế,có nhiều xác dế khô trong quá trình nuôi dế ... sâu tái chế lại phân dế ... phân dễ bé bằng que tăm . Sau tái chế phân sâu mịn,khô,bón cây rất tốt

Nuôi sâu bằng mùn cưa,cám,gạo,ngô ... nhiều người nuôi rồi ... Nhưng nuôi bằng phân dế thì tui có lẽ là người đầu tiên thì phải ... Người nuôi dế có thể tận dụng dế chết làm chất bổ sung cho sâu . Sâu lớn rất nhanh

thank bác nuoide chủ đề nuôi sâu này đã lâu bác củng viết rất nhiều bài về việc nuôi con này.bác củng rất nhiệt tình giúp anh em có kiến thức nuôi sâu .mình cho sâu lẩn bọ cùng ăn dưa hấu nhưng ko thấy nó ăn ko hiểu .nhưng nay mình sẻ làm theo huớng dẩn của bạn là gọt bỏ phần ruột đỏ quả dưa và cho ăn phần xanh xem có kết quả ko thanks nuoide nhiều nhé .thỉnh thỏang nuoide góp ý nhé .ý kiến của bạn mình rất trân trọng.

--------

nuôi sâu bằng mùn cưa .trấu .cám .vậy có ai nuôi sâu trong đất chưa hihihi.bạn nuoide tận dụng phân dế có kết quả khả quan .còn tôi đã nuôi trong đất trồng rau rồi hihihiih

Ngoài tự nhiên sâu sống trên đất mà ... Nó thường chui vào đám lá mục,dưới các tảng đá để trú ngụ,tránh kẻ thù,và tìm các món hữu cơ trong đất để ăn ....

Nhưng nuôi thương mại mà dùng đất trồng rau làm giá thể thì đúng là bác là người đi tiên phong rồi ...

hihhhi ko phải làm tiên phong đâu .lúc mới mua về nghe nói khó nui nên bỏ vô thùng trồng rau nắng mưa ko quan tâm vài tháng sau xuất hiện bọ quá trời nên ý nghỉ nuôi thử nên bắt đem vô lại bây giờ đám bọ đó củng đẻ vài kí rùi.có lần tui hỏi bạn ép trong đất có ok ko ấy.

--------

đúng là bỏ tự nhiên nó củng thành bọ thời gian mua sâu tiệm về thuờng thì tuổi sâu có 45 ngày nui thêm 2 tháng nửa mới ép nên lâu là phải.bỏ ngoài đất hao hụt nhiều thành bọ ko có bao nhiêu con ko bằng mình ép nó

--------

à bác nuoide này chỉ giúp tôi với sâu bỏ ăn đen đầu chết hàng loạt có cách nàokhắc phục ko ?như là dịch bệnh ấy.khí hâu thì bình thuờng chỉ 1 khay sâu bị khay khácv ko có
mấy con còn khỏe tui ko dám bắt bỏ vô khay khác sợ lây và nó chết cùng đám sâu kia có cách nào ko chỉ giúp thank nhiều

Hiện tại mình cũng đang nuôi sâu Sw, bạn ơi muốn cho sâu bớt anh hưởng môi trường ngoài bạn fai dùng khay bằng cây (gõ) để cách nhiệt tốt đồng thời bạn fai để thêm 1 lớp trấu cho sâu, trấu cách nhiệt tốt lắm, còn việc phung sương ko khéo sẽ làm bị âm móc, ước phân sâu thì có mùi hôi kinh lắm, để cho ra sâu bố mẹ theo tôi thấy 3 tháng là lâu lắm,
Chúc bạn thành công!
đt 0968.79.10.79 Hở

chia sẽ kinh nghiệm

e cũng nuôi rất nhiều nhưng sâu vẫn ko vàng và mập mạp như ở ngoài tiệm,e cho ăn đủ các loại thức ăn,như các pác đã hướng dẫn?ko biết là họ có bỏ thêm chất kích thích gì nữa ko?

à bác nuoide này chỉ giúp tôi với sâu bỏ ăn đen đầu chết hàng loạt có cách nàokhắc phục ko ?như là dịch bệnh ấy.khí hâu thì bình thuờng chỉ 1 khay sâu bị khay khácv ko có
mấy con còn khỏe tui ko dám bắt bỏ vô khay khác sợ lây và nó chết cùng đám sâu kia có cách nào ko chỉ giúp thank nhiều

Link: http://agriviet.com/home/threads/10...-nuoi-sau-super-worm-cho-em-hoi#ixzz22IWLczEt

Mình nuôi sâu vài năm .. bây giờ đã bỏ ... trong ngần ấy năm ,chưa lần nào bị như thế cả ....nên cũng o biết bệnh này là gì nữa

Bạn nuôi dế ơi chỉ mình cái này với nhé

Mình chỉ trộn cám bắp,cám gạo,để nuôi với rau xanh,củ quả tự kiếm được ... Nhà đứa em làm nhà hàng ... cùi dưa hấu nhiều ... lấy cái đó là khỏi rau cỏ,lại sạch nữa ... cùi về gọt hết phần đỏ,chỉ lấy phần xanh. Để ráo,cho tủ lạnh nếu không dùng hết ... sâu ăn thoải mái . Lúc cho ăn nếu để tủ lạnh . cần bỏ ra ngoài trời 1 tiếng cho ráo nước rồi cho ăn..

Cá khô thì quá rẻ rồi ... cá nào cũng được . Miễn là khô ... Nhà có thịt,thậm chí thức ăn thừa nhiều đạm cho ăn cũng tốt ... Nhưng nhớ là không cho sâu con ăn thức ăn mềm,nhiều nước quá vì nó ăn ít , thừa nhiều dễ mốc

Nếu nuôi Dế ... Đúng kỹ thuật . Lấy được lớp phân dế khô . Dùng cái đó làm chất nền nuôi sâu cũng kinh tế lắm ... Sau khi sâu đẻ,nở thành sâu non ... Cho vào khay phân dế dày 5 cm nuôi ... trong phân dế,có nhiều xác dế khô trong quá trình nuôi dế ... sâu tái chế lại phân dế ... phân dễ bé bằng que tăm . Sau tái chế phân sâu mịn,khô,bón cây rất tốt

Nuôi sâu bằng mùn cưa,cám,gạo,ngô ... nhiều người nuôi rồi ... Nhưng nuôi bằng phân dế thì tui có lẽ là người đầu tiên thì phải ... Người nuôi dế có thể tận dụng dế chết làm chất bổ sung cho sâu . Sâu lớn rất nhanh

Mình bỏ con sâu vào lọ ép rồi cả 2tuần nay mà k thấy sâu nó tiến triển j hết, có con chết, có con lột xác ngay trong lọ đến 2 lần, mà chẳng thấy con nào đóng kén để mình vui hết ak!

Hở ơi miền tây tìm trấu thì dể trên này khó lắm.mình thử dùng bã mía phơi khô xé nhuyễn lót cách nhiệt .còn sâu bị đen chết nhủn ra thì mình hiểu rồi nhưng vẩn chưa trị đuợc chỉ phòng bệnh bầy sau thôi .

em cung dang thu nuoi dang thanh bo den roi gioi chi cho xem no de dai the nao thoi

Nuôi sâu superworm tùy theo thời tiết và giá cả thị trường để quyết định cách nuôi ( công thức cho ăn )

Về màu sắc sâu cũng không có gì khó lắm, sâu vàng trắng - vàng sậm ... đều do cách người nuôi bỗ sung cách nuôi cho ăn.

Về sâu để tiết kiệm chi phí thì thường cho ăn đạm thực vật ( cám bắp - cám gạo ), cách nuôi này rẻ tiền, nhưng cũng không phải là cách giúp

sâu phát triển mạnh, Ngoài ra còn bỗ sung đạm động vật, ( thường thì trong hỗn hợp cám gà có tương đối đủ ) chiếm khoảng 75% thức ăn
đạm bỗ sung cho sâu.

Sâu chết hàng loạt đa phần do nguồn thức ăn cung cấp cho sâu và nhiệt độ máng nuội. Cách sử lý cũng tương đối dễ

Hiện tại mình cũng đang nuôi sâu Sw, bạn ơi muốn cho sâu bớt anh hưởng môi trường ngoài bạn fai dùng khay bằng cây (gõ) để cách nhiệt tốt đồng thời bạn fai để thêm 1 lớp trấu cho sâu, trấu cách nhiệt tốt lắm, còn việc phung sương ko khéo sẽ làm bị âm móc, ước phân sâu thì có mùi hôi kinh lắm, để cho ra sâu bố mẹ theo tôi thấy 3 tháng là lâu lắm,
Chúc bạn thành công!
đt 0968.79.10.79 Hở

bạn hở ơi chỗ bạn có sâu mealworm không?

Back