Hỏi đáp Các anh chị ơi giúp em với, bệnh chim bồ câu!

• Thread starter malyfor
  • Ngày gửi
Tình hình là em có 20 đôi chim bồ câu pháp mới bắt được 5 ngày, hiện nay đàn chim của em được 35 ngày tuổi. Em nuôi nhốt lồng ạ.hôm nay cho ăn em phát hiện một con bỏ ăn, ủ rũ, có dịch nhầy trong mũi, miệng chảy ra làm ướt cả lông cổ. Em muốn hỏi xem là bệnh gì và dùng thuốc gì, anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với.em cảm ơn.

Thấy người ta bảo dễ bị new lắm bạn ạ....bô câu non hay bị mà chim mới bắt về rất dễ bị đi ỉa nữa bạn phải phòng ít nhất 1 tuần đầu

Cảm ơn menongnghiep nhé.bạn biết dùng thuốc gì kh chỉ mình luon nhe.
mình mới.nuôi lứa đầu nên kh rành lắm

Bạn dùng gum+ kháng thể gà...có thể uống thêm vitamin mình chưa gặp bao giờ nhưng trên diễn đàn nhiều người bị ...triệu chứng rõ hơn là đầu chim sẽ quay quay khi bị nặng hơn..tốt nhất bạn nên phòng cả đàn đi

mau đi ra hiệu thuốc thú y lấy ngay vacxin newcaton về tiêm dưới da ở cổ ngay đi nhé ! không chết hết bây giờ !
mua kim tiêm loại nhỏ ! đừng lấy loại số 9 tiêm xong sẽ bị chảy hết vacxin vì mũi kim to quá !
tiêm xong 5 ngày thì lấy lasota về nhỏ mắt mũi định kỳ mỗi tháng 1 lần
chim được 35 ngày tuổi rồi thì không biết chủng đậu hay chưa ? nếu chưa thì mua kim chủng đậu và vaxin đậu về chủng đi không sẽ bị đậu chữa lâu khỏi lắm !
phải phòng bệnh liên tục theo định kỳ bằng thuốc khi cho uống thuốc thì để cho chim thật khát 2 -3 tiếng hẵng cho uống thì nó sẽ uống hết !
phun thuốc khử trùng định kỳ 1 tháng 2 lần bằng haniotdin của hanvet loại này có thể phun trực tiếp lên thức ăn và chim mà không gây độc : 17 ngàn 1 lọ thì phải lâu rồi không mua hiii hiii !

mau đi ra hiệu thuốc thú y lấy ngay vacxin newcaton về tiêm dưới da ở cổ ngay đi nhé ! không chết hết bây giờ !
mua kim tiêm loại nhỏ ! đừng lấy loại số 9 tiêm xong sẽ bị chảy hết vacxin vì mũi kim to quá !
tiêm xong 5 ngày thì lấy lasota về nhỏ mắt mũi định kỳ mỗi tháng 1 lần
chim được 35 ngày tuổi rồi thì không biết chủng đậu hay chưa ? nếu chưa thì mua kim chủng đậu và vaxin đậu về chủng đi không sẽ bị đậu chữa lâu khỏi lắm !
phải phòng bệnh liên tục theo định kỳ bằng thuốc khi cho uống thuốc thì để cho chim thật khát 2 -3 tiếng hẵng cho uống thì nó sẽ uống hết !
phun thuốc khử trùng định kỳ 1 tháng 2 lần bằng haniotdin của hanvet loại này có thể phun trực tiếp lên thức ăn và chim mà không gây độc : 17 ngàn 1 lọ thì phải lâu rồi không mua hiii hiii !
Cảm ơn anh nhé.em phải đi mua thuốc ngay, kh thì công toi...

Back