• Các anh giúp đỡ kĩ thuật ấp trứng bằng máy !

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 30/9/11

1. yeuquai Nhà nông nghiệp dư

Chào các anh !
      em có tự thiết kế 1 thùng ấp, nhưng ấp 2 mẻ rồi chưa được trứng nào, nhiệt độ và độ ẩm em duy trì đúng kĩ thuật , không biết có phải do phôi trứng kém ko.
      trứng 7 ngày em soi hầu hết bị vong máu đen to chạy dọc hoặc quấn quanh trứng . số trứng có mạch máu như mạng nhện ít, trứng của em soi lên thường thấy lốm đốm , số trứng phát triển thành con đến 21 ngày ko mở mỏ , cầm trứng lên lắc cảm giác lung lay, em đập ra thì trứng có phát triển thành con.
      đây là hình máy em tự làm . Mong được các anh giúp đỡ !

Đang tải...
    2. di len lam giau

di len lam giau trần văn thủy VIP

Nghề nghiệp:
      nuôi gà và thả cá
      cũng có thề là gio gà của bạn bị mắc bệnh lên mới thê ,ví dụ bệnh thương hàn bênh này cũng rất quan trọng của việc sông sót của phôi có khi gà gần đến ngày nở nhưng không mổ mỏ được gọi là chứng chết tắc

3. bocaungocdien

bocaungocdien Nhà nông nghiệp dư

Hình như a này ấp trứng bồ câu, chứ không phải trứng gà.
      Mình nghĩ khuyến khích "tự sáng tạo" máy ấp là rất tốt, nhưng hiệu quả và kết quả thì... Mình nghĩ bạn nên mua máy ở những nơi bán chuyên dụng thì hiệu quả hơn. Mà bạn để nhiệt độ bao nhiêu?

4. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Đó là trứng Gà.
      Có lẽ bạn không Đảo trứng.
      Còn một lý do nữa là trứng bị nhiễm trùng,
      vì không được đặt ổn định trên giá mềm.
      *

5. yeuquai

yeuquai Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nuôi gà chọi
      em đảo trứng rất đều ạ, ngày đảo ít nhất 5 lần, nhiệt độ và độ ẩm luôn duy trì 37,5 và 65-70%, không hiểu sao có trứng phát triển nhưng ko nở hicc , cho em hỏi sát trùng trứng như nào ạ, ngày xưa em thấy các cụ ấp rất đơn giản mà vẫn nở khá tốt ,

6. hoang khang

hoang khang Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sản xuất máy ấp trứng gia cầm - th
      Nhiệt nóng có xu hướng bốc lên trên. Khi mở nắp đảo thì nhiệt+ độ ẩm bốc đi rất nhanh. Lúc này nhiệt có thể xuống 34-35 độ C. Ngày làm ít nhất 5 lần
      => 5 x 20 ngày = 100 lần mất nhiệt & ẩm độ khi ấp.
      Bạn nên tháo bớt 1 bóng đèn ra đi, với cái thàng xốp đựng nước đá cho các ông nhậu như thế thì 1 bóng là quá dư rồi.
      Đầu dò nhiệt không tốt cũng là một điểm mấu chốt.

7. yeuquai

Nghề nghiệp:
      nuôi gà chọi
      cái thùng ấp của em đảo ko phải mở lắp thùng ra anh a. , em lúc nào cũng để ẩm kế và nhiệt kế để theo dõi mà. Em dùng bộ Fox - 1004

8. di len lam giau

di len lam giau trần văn thủy VIP

Nghề nghiệp:
      nuôi gà và thả cá
      chuyên gia đây rồi bạn ạ có gì thì hỏi bác đó vì bác đó sản xuất máy ấp trứng
      bạn kiểm tra gà bố mẹ có bị bệnh không
      mà mình thây bạn dùng hai bóng đèn như vậy có nóng quá không hay là gio nhiệt nhỉ

9. hoang khang

Nghề nghiệp:
      Cảm ơn bác dilenlamgiau,
      mình không dám nhận là chuyên gia nhưng dưới tay mình ấp ra chưa duới 10.000 con gà vịt các loại.
      Chúc bác sức khỏe nhé.

Chào bạn yêu quái ,
      Mình muốn giúp bạn lắm, nhưng thấy nick của bạn là "yêu quái" thì tôi cũng hơi e ngại thật. Nhưng đã lỡ lên tiếng rồi thì cũng xin góp ý thêm với bạn như sau.
      Theo những gì tôi thấy và thông qua bạn nói thì bạn cả 2 vấn đề lớn về cả trứng máy:
      - Trứng lốm đốm: 1 là trứng non, 2 là trứng do gà thiếu khoán mà đẻ ra , vỏ mỏng, khi soi thấy vỏ không liền lạc, lượng canci chổ nhiều chổ ít nhu bọt khí xà phòng. Trưng sau 7 ngày soi thấy chỉ có một vòng cung máu và đốm phôi, không có mạch máu li ty là do: một là trứng đã quá hạn ấp mà vẫn cho vào ấp, hai là trứng gà không đẻ trong ổ khô ráo mà đẻ rớt bị dính nước, ba là phôi yếu(Môi trường nuôi nhốt thường gặp phải trường hợp này). Bốn là không đảo trứng hoặc thao tác đảo không tốt gây phôi dính vỏ .
      - về phần máy: Hoàn toàn không thấy hệ thống trao đổi khí. Mặt trên của thùng tôi thấy không biết là lớp kính hay lớp lưới. Nếu là miếng kiếng thì quá nguy hiểm => trứng hỏng là điều hiển nhiên. Nếu là miếng lưới , nhiệt có thể thoát ra ngoài thì còn đỡ nguy hiểm hơn một chút, lúc này trứng sẽ nở muộn.

10. yeuquai

Nghề nghiệp:
      nuôi gà chọi
      cảm ơn các anh !
      hii em làm nick yeuquai đơn giản vì nghĩ nó sẽ ko bị trùng lặp với nick khác ,cho đỡ mất thời gian anh ạ

đúng là gà mái nhà em nuôi nhốt trong chuồng ko rộng lắm ạ ,
      còn phần trao đổi khí a nhìn kĩ sau cái quạt em có đục 1 lỗ thủng nhỏ cho khí lưu thông ạ.
      em nghĩ nhiều khả năng là do chất lượng của trứng đúng ko ạ ?

11. hoang khang

Nghề nghiệp:
      VẬy gió ra đường nào?