Các anh giúp đỡ kĩ thuật ấp trứng bằng máy !

• Thread starter yeuquai
  • Ngày gửi
Chào các anh !
em có tự thiết kế 1 thùng ấp, nhưng ấp 2 mẻ rồi chưa được trứng nào, nhiệt độ và độ ẩm em duy trì đúng kĩ thuật , không biết có phải do phôi trứng kém ko.
trứng 7 ngày em soi hầu hết bị vong máu đen to chạy dọc hoặc quấn quanh trứng . số trứng có mạch máu như mạng nhện ít, trứng của em soi lên thường thấy lốm đốm , số trứng phát triển thành con đến 21 ngày ko mở mỏ , cầm trứng lên lắc cảm giác lung lay, em đập ra thì trứng có phát triển thành con.
đây là hình máy em tự làm . Mong được các anh giúp đỡ !

cũng có thề là gio gà của bạn bị mắc bệnh lên mới thê ,ví dụ bệnh thương hàn bênh này cũng rất quan trọng của việc sông sót của phôi có khi gà gần đến ngày nở nhưng không mổ mỏ được gọi là chứng chết tắc

Hình như a này ấp trứng bồ câu, chứ không phải trứng gà.
Mình nghĩ khuyến khích "tự sáng tạo" máy ấp là rất tốt, nhưng hiệu quả và kết quả thì... Mình nghĩ bạn nên mua máy ở những nơi bán chuyên dụng thì hiệu quả hơn. Mà bạn để nhiệt độ bao nhiêu?

Đó là trứng Gà.
Có lẽ bạn không Đảo trứng.
Còn một lý do nữa là trứng bị nhiễm trùng,
vì không được đặt ổn định trên giá mềm.
*

em đảo trứng rất đều ạ, ngày đảo ít nhất 5 lần, nhiệt độ và độ ẩm luôn duy trì 37,5 và 65-70%, không hiểu sao có trứng phát triển nhưng ko nở hicc , cho em hỏi sát trùng trứng như nào ạ, ngày xưa em thấy các cụ ấp rất đơn giản mà vẫn nở khá tốt ,

Nhiệt nóng có xu hướng bốc lên trên. Khi mở nắp đảo thì nhiệt+ độ ẩm bốc đi rất nhanh. Lúc này nhiệt có thể xuống 34-35 độ C. Ngày làm ít nhất 5 lần
=> 5 x 20 ngày = 100 lần mất nhiệt & ẩm độ khi ấp.
Bạn nên tháo bớt 1 bóng đèn ra đi, với cái thàng xốp đựng nước đá cho các ông nhậu như thế thì 1 bóng là quá dư rồi.
Đầu dò nhiệt không tốt cũng là một điểm mấu chốt.

cái thùng ấp của em đảo ko phải mở lắp thùng ra anh a. , em lúc nào cũng để ẩm kế và nhiệt kế để theo dõi mà. Em dùng bộ Fox - 1004

Nhiệt nóng có xu hướng bốc lên trên. Khi mở nắp đảo thì nhiệt+ độ ẩm bốc đi rất nhanh. Lúc này nhiệt có thể xuống 34-35 độ C. Ngày làm ít nhất 5 lần
=> 5 x 20 ngày = 100 lần mất nhiệt & ẩm độ khi ấp.
Bạn nên tháo bớt 1 bóng đèn ra đi, với cái thàng xốp đựng nước đá cho các ông nhậu như thế thì 1 bóng là quá dư rồi.
Đầu dò nhiệt không tốt cũng là một điểm mấu chốt.
chuyên gia đây rồi bạn ạ có gì thì hỏi bác đó vì bác đó sản xuất máy ấp trứng mà
bạn kiểm tra gà bố mẹ có bị bệnh không
mà mình thây bạn dùng hai bóng đèn như vậy có nóng quá không hay là gio nhiệt nhỉ

Cảm ơn bác dilenlamgiau,
mình không dám nhận là chuyên gia nhưng dưới tay mình ấp ra chưa duới 10.000 con gà vịt các loại.
Chúc bác sức khỏe nhé.

Chào bạn yêu quái ,
Mình muốn giúp bạn lắm, nhưng thấy nick của bạn là "yêu quái" thì tôi cũng hơi e ngại thật. Nhưng đã lỡ lên tiếng rồi thì cũng xin góp ý thêm với bạn như sau.
Theo những gì tôi thấy và thông qua bạn nói thì bạn cả 2 vấn đề lớn về cả trứng máy:
- Trứng lốm đốm: 1 là trứng non, 2 là trứng do gà thiếu khoán mà đẻ ra , vỏ mỏng, khi soi thấy vỏ không liền lạc, lượng canci chổ nhiều chổ ít nhu bọt khí xà phòng. Trưng sau 7 ngày soi thấy chỉ có một vòng cung máu và đốm phôi, không có mạch máu li ty là do: một là trứng đã quá hạn ấp mà vẫn cho vào ấp, hai là trứng gà không đẻ trong ổ khô ráo mà đẻ rớt bị dính nước, ba là phôi yếu(Môi trường nuôi nhốt thường gặp phải trường hợp này). Bốn là không đảo trứng hoặc thao tác đảo không tốt gây phôi dính vỏ .
- về phần máy: Hoàn toàn không thấy hệ thống trao đổi khí. Mặt trên của thùng tôi thấy không biết là lớp kính hay lớp lưới. Nếu là miếng kiếng thì quá nguy hiểm => trứng hỏng là điều hiển nhiên. Nếu là miếng lưới , nhiệt có thể thoát ra ngoài thì còn đỡ nguy hiểm hơn một chút, lúc này trứng sẽ nở muộn.

cảm ơn các anh !
hii em làm nick yeuquai đơn giản vì nghĩ nó sẽ ko bị trùng lặp với nick khác ,cho đỡ mất thời gian anh ạ

đúng là gà mái nhà em nuôi nhốt trong chuồng ko rộng lắm ạ ,
còn phần trao đổi khí a nhìn kĩ sau cái quạt em có đục 1 lỗ thủng nhỏ cho khí lưu thông ạ.
em nghĩ nhiều khả năng là do chất lượng của trứng đúng ko ạ ?

cảm ơn các anh !
hii em làm nick yeuquai đơn giản vì nghĩ nó sẽ ko bị trùng lặp với nick khác ,cho đỡ mất thời gian anh ạ

đúng là gà mái nhà em nuôi nhốt trong chuồng ko rộng lắm ạ ,
còn phần trao đổi khí a nhìn kĩ sau cái quạt em có đục 1 lỗ thủng nhỏ cho khí lưu thông ạ.
em nghĩ nhiều khả năng là do chất lượng của trứng đúng ko ạ ?

VẬy gió ra đường nào?

Tôi cũng chế cái máy y như bạn, mà có điều ngày nào cũng mở ra đảo trứng, đã vậy hôm nay cúp điện cả ngày, dùng cái đèn dầu thay thế bóng đèn => nhiệt độ nhảy tùm lum. Mới ấp thử nghiệm được có 7 ngày, ko biết như vậy trứng có nở nổi ko nữa...??

Last edited by a moderator:
Tôi cũng chế cái máy y như bạn, mà có điều ngày nào cũng mở ra đảo trứng, đã vậy hôm nay cúp điện cả ngày, dùng cái đèn dầu thay thế bóng đèn => nhiệt độ nhảy tùm lum. Mới ấp thử nghiệm được có 7 ngày, ko biết như vậy trứng có nở nổi ko nữa...??
Khi cúp điện , nếu không có thiết bị điện thay thế bạn nên dùng nước sôi thay cho đèn dầu thì hay hơn. Vì nước sôi vừa nhiệt vừa độ ẩm sẽ dễ canh hơn đèn dầu.

em ấp trứng gà chọi ạ , có khác trứng gà bình thường không ah ? em rất muốn làm đến cùng bao giờ nở được thì thôi.

Nếu gà chọi mà bác ấp bằng máy ra chỉ để nghe nó gáy mỗi ngày thì được chứ còn mang đi chọi thì khác nào mang đi thịt. Khuyên bác nên để gà mẹ ấp. Máy ấp chỉ dùng cho gà làm cảnh hay gà thịt thì được.

Trứng gà chọi ấp cũng giống trứng gà thường,
nhưng đắt hơn. Vì vậy, trong lúc thử làm máy,
nên thử ấp trứng gà thường. Sau khi thành công
rồi, mới ấp trứng gà chọi.
*
Gà chọi không có hàng trăm hàng nghìn con mái
đẻ, nên số tiền bỏ ra để làm máy ấp trứng gà
chọi không bù lỗ cho nghề kinh doanh gà chọi.
*
Người ta chọn bố, chọn mẹ, rồi chọn con, rồi
huấn luyện nữa, chứ ấp trứng là chuyện nhỏ.
Bạn ấp được mấy nghìn con gà chọi, chằng bằng
chăm chú luyện chục con gà thật tốt, chọi ăn
giải, còn những con kia sau giải thì ăn thịt
không ngon bằng thịt gà thường, trừ món kho.
*

Nếu gà chọi mà bác ấp bằng máy ra chỉ để nghe nó gáy mỗi ngày thì được chứ còn mang đi chọi thì khác nào mang đi thịt. Khuyên bác nên để gà mẹ ấp. Máy ấp chỉ dùng cho gà làm cảnh hay gà thịt thì được.
Không dám phản bác ý kiến của anh vì mỗi người có một suy nghĩ khác nhau tùy bề dày kinh nghiệm. Nhưng bản thân thôi nhận thấy việc gà mẹ ấp hay máu ấp không quan trọng. Quan trọng là sau khi ấp nỡ ra gà con ta làm gì với nó.
Đi sâu vào việc nuôi gà chọi. Ông bà xưa luôn cho gà mẹ ấp vì lý do chính nhất là gà mẹ ấp xong gà mẹ nuôi con, nắng mưa gì cũng có con mẹ lo nên người nuôi không phải cực nhọc. Hơn nữa khi gà con theo gà mẹ thì gà con học được cái nết của gà mẹ nếu gà mẹ tinh khôn và dữ dằn. Còn việc nó đá đấm thế nào có trở thành gà tài hay không còn tùy thuộc vào người nuôi dưỡng và chình bản thân nó nữa.
Bên Mỹ , Mễ (mexico), The phillippines, Thailand...là những nơi có nền gà đá cả đòn cả cựa nổi tiếng thế giới. Theo tôi biết hoàn toàn ấp máy cả. Nhưng khi gà con nỡ ra người ta có cách nuôi dưỡng và huấn luyện rất khoa học mà VN mình mãi mãi chỉ biết chạy theo đuôi.

Ngay bản thân tôi hơn 5 năm nay ấp ra không biết bao nhiêu gà thịt gà đá. Gà thịt không nói, gà đá thì không dám nới đá lúc nào cũng thắng, nhưng hoàn toàn không thấy một sực khác biệt nhỏ nảo giữa gà ấp máy và gà do gà mẹ ấp.

Sự lựa chọn tùy vào mỗi suy nghĩ cá nhân cảm thấy thích làm như thế nào thì làm như thế ấy.

Tôi rất đồng tình với Bác anhmytran , bạn yeuquai nên thử nghiệm với gà thịt trước, nếu không thành công thì cũng không sao. Vì trứng gà chọi mang yếu tố kỳ vọng rất cao. Nếu ai thật sự yêu con gà, thì khi cầm quả trứng gà chọi trên tay sẽ luôn hi vọng đây sẽ là một chiến kê hoặc một cô gà mái giống tốt.

mình ở an giang mình nuôi được 4 thứ gà tróng đó có gà hồ,gà đông tảo,gà chọi,gà ai cập nhưng mình thấy gà đông tảo ấp rất giỏi nuôi con cũng hây nhưng không biết gà choi âp thế nào, theo em nghĩ thi neu gà mẹ hây thì gà con sao nầy sẽ hây vì gà con lúc nào cũng giống mẹ nhiều hơn giống cha. có bác nào biết địa chi bán gà phượng hoàng uy tín ở đâu chỉ dùm mình cám ơn cac anh nhiều lắm

Back