• các bác bình loạn cho đời nông dân, ngư dân các bác nhé

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 25/9/13

1. vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Có câu nói như sau " Rừng vàng biển bạc quê hương ta đó ". ngày xưa em đi học em nghe cau này sướng cái tai lắm, giờ lớn lên đi nhiều mới hiểu được câu đó. Lên rừng thấy đói vàng mắt sốt rét vàng da, bụi vàng hết người. người dân xanh sao vàng vọt. Xuống biển thấy ngư dân bạc mặt, sóng đánh bạc đầu , kiếm được con cá mặt mũi bạc phệch.
      Các bác bình thêm cho nỗi khổ của người làm nông các bác nhé
      Chén rượu chén chè đông bè bạn
      Chén chú chén anh hữu hảo tình.
      Cơm nguội mắm chan mỗi mình mâm.

Đang tải...
    2. Gia Mẫn

Gia Mẫn Chuyên trồng và cung cấp hoa tươi Đà lạt

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      Cái nghiệp của từng vùng rồi bác à,ở rừng biết là khổ nhưng không thể bỏ rừng xuống biển được.Ở biển tuy biết cực nhưng cũng không thể rời xa biển lên rừng được.
      Nghề nào cũng vậy,ở biển Ghe to,tàu lớn đánh bắt xa bờ sẽ giàu.
      Ở rừng đất rộng màu mỡ sẽ khá.
      Cái khổ ở đây là nổi khổ của những người làm công cho ''chủ rừng'' và ''chủ biển''.

3. Nông dân hậu giang

Nông dân hậu giang Nhà nông chính hiệu

Bình loạn với bác cho vui tí nhé!
      Người ta hay nói "ruộng vườn cò bay thẳng cánh" thiệt không có ngoa chút nào! con cò có bay được bao xa, và sống được bao lâu để bay còn nông dân có khi bay cả đời đến lúc mệt mỏi vẩn chưa ... hết ruộng! Sinh ra từ ... ruộng, lớn lên xí đi học xa ruộng nhưng vẫng sống nhờ.... ruộng.Lớn lên xí nữa ra trường đi làm, lâu lâu vẫn xin tiền .....ruộng mua cái ai-phở-nè. Lớn lên xíu nữa lại muốn quay về với .... ruộng!