Các bác, các chú,các anh chị em ơi giúp cháu với ạ!

• Thread starter Le Van Quy
  • Ngày gửi
Cháu chào các bác,các cô các chú,và các anh chị em, quê cháu ở Vĩnh Bảo Hải Phòng ạ,
cháu đã có ý tưởng làm gia trai từ khá lâu rồi nhưng vì nhiều yếu tố nên đến bây giờ cháu mới có thể quyết định để chuẩn bị ra tết thực hiện ý tưởng của mình.

Với ý tưởng này cháu đã nghĩ và chuẩn bị cho mình xem sẽ nuôi con gì trông cây gì và sẽ phải làm ra sao,nhưng mọi thứ mới chỉ là trên tài liệu và đọc qua sách vở,diễn đàn.Cháu không hoang mang với quyết định sắp tới của mình nhưng có một bài toán khó thực sự khiến cháu đang rất đau đầu và rất mong được mọi người xem và có thể cho cháu đôi dòng ý kiến,chỉ bảo,cũng như nhứng kinh nghiêm sương máu mà mọi người đã trải qua;

Đó là với số tiền ban đầu cháu có thể huy động được là khoảng 500tr và với quỹ đất từ 3000~5000m2,với số tiền này và với một người mới bắt đầu dấn thân vào nghề như cháu thì cháu sẽ nên làm cho mình một mô hình (mô hình tổng hợp VAC) như thế nào,gồm những con,cây ra sao để có thể hạn chế thấp nhất mức rủi ro và tránh đầu tư dàn trải khó kiểm soát và một điều nữa cũng hơi khó là quay vòng được nguồn vốn nhanh.

Có lẽ câu hỏi cháu đưa ra hơi chung chung nhưng cháu rất mong sẽ nhận được sự tư vấn và phân tích chân thành của mọi người.
Cháu cảm ơn rất nhiều ạ!

bài toán của bạn thật là vô cùng khó.
về lý, làm cái gì ít rủi ro nhất là làm cái mình thành thạo nhất
quay vòng vốn nhanh nhất là trồng những cây ngắn ngày, nuôi những con chóng lớn, nhanh bán
tránh đầu tư dàn trải thì chỉ làm ít sản phẩm thôi.
nhưng về cụ thể thì chỉ có bạn mới biết nên làm gì, vì đất của bạn thế nào, nước thế nào, điều kiện cơ sở (điện, đường, chợ ...) thế nào, kinh nghiệm và khả năng làm của bạn thế nào ...
ví dụ chanh đào trồng có lãi nhưng đất hay bị úng thì khó trồng.
vậy thì bạn phải nắm được cơ sở của bạn đã, rồi thử nghiệm dần các cây, con để chọn lựa hướng cho tốt
một ví dụ khác : thế giới có giống chuối đỏ này rất hay, nhưng bạn có làm được không thì không rõ

bài toán của bạn thật là vô cùng khó.
về lý, làm cái gì ít rủi ro nhất là làm cái mình thành thạo nhất
quay vòng vốn nhanh nhất là trồng những cây ngắn ngày, nuôi những con chóng lớn, nhanh bán
tránh đầu tư dàn trải thì chỉ làm ít sản phẩm thôi.
nhưng về cụ thể thì chỉ có bạn mới biết nên làm gì, vì đất của bạn thế nào, nước thế nào, điều kiện cơ sở (điện, đường, chợ ...) thế nào, kinh nghiệm và khả năng làm của bạn thế nào ...
ví dụ chanh đào trồng có lãi nhưng đất hay bị úng thì khó trồng.
vậy thì bạn phải nắm được cơ sở của bạn đã, rồi thử nghiệm dần các cây, con để chọn lựa hướng cho tốt
một ví dụ khác : thế giới có giống chuối đỏ này rất hay, nhưng bạn có làm được không thì không rõ
Chuối này có phải giống chuối táo quạ ko bác

1. xác định cây- con phù hợp thổ nhưỡng, khí hậu
2. Trong các cây - con đó, cây- con nào dễ tiêu thụ từ gần rồi mới tới xa.
3. xác định cây- con mà minh tự tin là sẽ làm được.
4. Làm mô hình nhỏ rồi mở rộng ra.

Last edited by a moderator:
vâng, xin nói cụ thể để mọi người có thể dễ giúp cháu hơn ;
- chốt quỹ đất là 3000m2 ạ(dự tính trừ khu xây nhà kho,nhà ở, sân tầm 250m2), đất ruộng nông nghiệp, chân đất thịt ven sông,độ màu mỡ trung bình, có đường xe máy vào, cách trung tâm thị trấn huyện Vĩnh Bảo_Hải Phòng khoảng 4km,gần trung tâm thị trấn có các khu công nghiệp,cách thị trấn Quỳnh Phụ Thái Bình khoảng 5,5km, ở đây cũng có 1 vài khu công nghiệp nhỏ, cách trung tâm thành phố HP khoảng 45km, nguồn điện cũng gần đó(cách khoảng 300m), khu đất cách xa dân cư, cách một con sông nhìn sang bên kia là tuyến đường 10 nối từ Quảng Ninh tới Thanh Hóa

-tiền vốn dao động khoảng trên dưới 500tr, nhân công lao động chính là cháu(27t),kem theo 1 vài người có thể phụ giúp đó là bố mẹ cháu(58t) nếu được bố mẹ ủng hộ.

Cháu rất mong nhận được những tư vấn của các bậc đi trước để cháu có thể sớm hoàn thiện mô hình cho mảnh đất của mình sao cho nó có hiệu quả nhất, liên hoàn nhất và với phương châm của cháu là làm sao không chừa đất trống không cho đất nghỉ, không để mình nghỉ và sớm thù hồi được tiền để trả nợ ngân hàng chính sách ạ.

vâng, xin nói cụ thể để mọi người có thể dễ giúp cháu hơn ;
- chốt quỹ đất là 3000m2 ạ(dự tính trừ khu xây nhà kho,nhà ở, sân tầm 250m2), đất ruộng nông nghiệp, chân đất thịt ven sông,độ màu mỡ trung bình, có đường xe máy vào, cách trung tâm thị trấn huyện Vĩnh Bảo_Hải Phòng khoảng 4km,gần trung tâm thị trấn có các khu công nghiệp,cách thị trấn Quỳnh Phụ Thái Bình khoảng 5,5km, ở đây cũng có 1 vài khu công nghiệp nhỏ, cách trung tâm thành phố HP khoảng 45km, nguồn điện cũng gần đó(cách khoảng 300m), khu đất cách xa dân cư, cách một con sông nhìn sang bên kia là tuyến đường 10 nối từ Quảng Ninh tới Thanh Hóa

-tiền vốn dao động khoảng trên dưới 500tr, nhân công lao động chính là cháu(27t),kem theo 1 vài người có thể phụ giúp đó là bố mẹ cháu(58t) nếu được bố mẹ ủng hộ.

Cháu rất mong nhận được những tư vấn của các bậc đi trước để cháu có thể sớm hoàn thiện mô hình cho mảnh đất của mình sao cho nó có hiệu quả nhất, liên hoàn nhất và với phương châm của cháu là làm sao không chừa đất trống không cho đất nghỉ, không để mình nghỉ và sớm thù hồi được tiền để trả nợ ngân hàng chính sách ạ.
Ngon đấy. Chúc bạn sớm thành công

Back