các bác cho e hỏi tí...

• Thread starter phuchb80
  • Ngày gửi
Có người bạn nuôi gà công nghiệp,họ có cho e 1 ít thuốc bột nói là gà rù rù trộn bột với 1 ít cơm cho ăn là gà khoẻ hết bệnh...dạng bột nhuyễn màu vàng vàng,em có hỏi thì người bạn nói mua 1triệu rưỡi 1kg và đưa tên 2 loại thuốc là Flo và Dosy...mà 2 loại này em search trên mạng thì ko thấy..các bác cho em hỏi loại thuốc này là gì và công dụng ra sao ? chân thành cám ơn..

Đó là kháng sinh ở dạng nguyên liệu, các công ty thuốc ở VN nhập về rồi trộn với tá dược bán cho nông dân. Nếu dùng trực tiếp ở dạng thô thì tác dụng nhanh hơn nhưng phải chú ý liều lượng.
Doxy đều là kháng sinh chuyên trị bệnh đường hô hấp; thường kết hợp với tylosin để tăng thêm tác dụng vào cả đường hô hâp lẫn tiêu hóa. Doxy màu vàng là Doxy của TQ, giá khoảng 400.000đ/kg. màu trắng là hàng của Tây, giá khoảng 700.000đ/kg.
Flo mà bạn nói thì mình ko biết là loại flo gì? hay là Enrofloxacin chăng?
Để biết chính xác giá cả thì tốt nhất bạn nên đến cửa hàng thú y lớn mà tham khảo.

Chắc là Flophenicol trị thương hàn. 2 loại này kết hợp là tuyệt vời. Mà sao gjá đến 1,5tr cơ nhỉ. Chém rứa

Flophenicol nguyen liệu thùng 25kg gía khoảng 32tr bán cả thùng mấy bác cá lồng hay mua về cho cá ăn.

Đó là kháng sinh ở dạng nguyên liệu, các công ty thuốc ở VN nhập về rồi trộn với tá dược bán cho nông dân. Nếu dùng trực tiếp ở dạng thô thì tác dụng nhanh hơn nhưng phải chú ý liều lượng.
Doxy đều là kháng sinh chuyên trị bệnh đường hô hấp; thường kết hợp với tylosin để tăng thêm tác dụng vào cả đường hô hâp lẫn tiêu hóa. Doxy màu vàng là Doxy của TQ, giá khoảng 400.000đ/kg. màu trắng là hàng của Tây, giá khoảng 700.000đ/kg.
Flo mà bạn nói thì mình ko biết là loại flo gì? hay là Enrofloxacin chăng?
Để biết chính xác giá cả thì tốt nhất bạn nên đến cửa hàng thú y lớn mà tham khảo.

mình có thể cho gà con uống Doxy từ lúc nhỏ cho đến lúc cho xuống đất đc ko anh ?

--------

Chắc là Flophenicol trị thương hàn. 2 loại này kết hợp là tuyệt vời. Mà sao gjá đến 1,5tr cơ nhỉ. Chém rứa
người ta nói 1tr5 1kg đó chư e co nói đâu.........anh nói 2 loai nay ket hơp là Flophenicol và Doxy phải ko anh ?

Last edited by a moderator:
Cái gì chứ Doxy thì chỉ khi nào bị bệnh mới dùng, kháng sinh hô hấp thì rất hại gà

Cái thuốc enro nhỏ cho gà rù thì có hại đến sự phát triển của gà ko bác ? em tính mua nó về nhỏ 1 phát cả 10% đàn nhà em . Chúng nó đang có dấu hiệu về hô hấp . miệng lúc nào cũng vảy vảy rồi nhấp nhấp như kiểu nuốt đàm .
Một số anh em thì cho rằng uống Men tiêu hóa Kết hợp Giải độc gan, Bcomplex ngay sau khi dùng KS thì ko ảnh hưởng gì .

Nó có đờm nhiều quá ấy mà, giống như người bị cảm cúm ấy; thời điểm này là thời điểm bệnh về đường hô hấp mà.
Gà nhà mình tất cả các đàn đều bị như vậy, chẳng cho uống thuốc gì cả, vài tuần sau sẽ tự khỏi.

Bác nói thế em yên tâm hơn. Có điều vẫn có 5 em cứ rụt cổ . Nửa số đó còn bỏ ăn. Mai nhỏ enro xem thế nào.chữa ks phổ rộng 5 hôm chỉ khỏi 1/2 thôi

Back