Các bác cho em hỏi đây là con gì ?

• Thread starter zinzinz
  • Ngày gửi
EM ở thành phố, nhà em ở gần ven đê, ở đó trồng rất nhiều ngô. Chỗ này nhiều động vật hoang dã lắm(rắn,cầy), hôm nọ ông em bắt đc con cầy hương 3.5kg. Lạ 1 cái là e tưởng cầy hương chỉ có ở vùng đồi núi, ai ngờ thành phố cũng có.

Hôm sau ông em dắt chó đi dạo, con chó nó lại bắt được con này, con này bé hơn con cầy hương, Hôm đó lại đuợc bữa,Đây là ảnh nó, mấy bác cho hỏi nó là con gì.

ở chỗ em còn mấy con cầy hương nữa to lắm tầm 5-7kg. em đang rình bắt nó mà chưa đc, có bác nào hiến kế cho em bắt ko ?

đúng rồi đây là chồn hôi.
mình đã từng nuôi rồi hôi kinh khủng thịt ko ngon lăm loại này trên thị trường giá rẻ
bác ở chỗ nào hn vậy bũa nào em vác chú chó săn của em sang bắt nhé

đúng rồi đây là chồn hôi.
mình đã từng nuôi rồi hôi kinh khủng thịt ko ngon lăm loại này trên thị trường giá rẻ
bác ở chỗ nào hn vậy bũa nào em vác chú chó săn của em sang bắt nhé

em ở nam định bác ạ, ở chỗ em hôm nọ còn bắt đc con chồn hương 3.5kg, hình nó như này nè, em đi học trên Hà Nội, ở nhà bắt đc thịt mất rồi nên ko kịp chụp ảnh. Nó như con này

Ở đấy còn vài con nữa, e thấy con to lắm , tầm 5-7kg. Bác có bày em cách nào bắt hoặc bẫy nó đc ko ?
Lạ cái là chỗ em là đồng bằng sau lại có chồn nhỉ ?

Muốn bắt sống bọn này phải dùng bẫy bạn ah.hehe bọn này đang là đặc sản đây :lol:

- Con ở trên của bác là chồn bạc má...

Agriviet.Com-ch%25E1%25BB%2593n_b%25E1%25BA%25A1c_m%25C3%25A1.jpg

- Còn đây là chồn hôi.

- Chồn đèn.

- Và chồn hương

- em mượn 1 số hình ảnh để dẫn chứng cho dễ phân loại các bác khỏi nhầm lẫn...!

Last edited by a moderator:
- Lâu lắm rồi mới thấy bác binh_dan hoạt động bên này.. ko biết bác binh_dan hay hoạt động ở mảng nào trong diễn đàn, lâu lắm rồi không gặp bác, chắc hẹn gặp lại bác ở buồi offline cuối năm vậy..!!! Chúc sức khỏe bác..!!!

Dù là chồn gì ? tui mong các bạn là thành viên agriviet thì đừng có tư tưởng săn bắt .
Hình như các loài quí hiếm của VN đang dần dần ...biến mất:ph34r::ph34r::ph34r:

bac binhdan noi qua dung ... bat de ma nhau thi bat lam j ....cac bac nghi di ...

Dù là chồn gì ? tui mong các bạn là thành viên agriviet thì đừng có tư tưởng săn bắt .
Hình như các loài quí hiếm của VN đang dần dần ...biến mất:ph34r::ph34r::ph34r:
ai cũng đc như bác thì hay quá
từ thời nguyên thủy con người đã xinh sống bằng nghề săn bắt và hái lượm.để tồn tại đến bây giờ.không ai có thể tồn tại mà không đi theo quy luật này
có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến sự tuyệt chủng.nào là thiên tai,tham họa, nào là sự thay đổi khí hậu nhưng con người là nguyên nhân chủ yếu dẫn đến sự diệt vong này.
biết là vậy nhưng để giải quyết là cả một vấn đề của toàn thế giới không chỉ riêng ai
ở vn không chỉ các đv quý hiếm mà còn ca các loài đv thông thường cũng đang dần tuyệt chủng.càng quý thì càng hiếm >càng hiến thì càng đc giá

Các bác ơi hôm nay em lại bắt được một con nữa nặng 1kg. có nên nuôi cho nó to rồi thịt ko nhỉ ?

Bắt chồn hay bắt con cày,con rúi,thỏ, sóc... mình cũng có chút kinh nghiệm,vì mình quê ở vùng núi. bác nào ở gần HN biết chỗ nào có thì rủ em tham gia với. bắt đc về nhậu xong rồi tính bảo tồn sau :) :)

kể ra có thú cũng là thường, vì ở nhà nào đó nuôi sổng chuồng ra thôi. nhưng chúng tồn tại mới lạ.
vì bây giờ săn bắt quá dễ, súng nhiều, bẫy lắm, chó săn đông. bác có thích săn đuổi, nhà tôi có chó ngao, đi săn với bác chắc là ok đấy. coi như giải trí thôi. nếu thích, rủ vài ace nuôi chó đi, toàn giống chuyên săn bắt, thành cả bầy luôn, thì chắc chồn hết chỗ mất.

Con trên hình là con cầy vòi hương,
Con 2 hình dưới mới là con chồn hương

Thương thường người ta gọi chung chúng cùng 1 tên là chồn hương , thật ra nó khác nhau về màu lông và giá trị kinh tế , giá thịt ... cũng rất khác nhau.

Bắt chồn hay bắt con cày,con rúi,thỏ, sóc... mình cũng có chút kinh nghiệm,vì mình quê ở vùng núi. bác nào ở gần HN biết chỗ nào có thì rủ em tham gia với. bắt đc về nhậu xong rồi tính bảo tồn sau :) :)
cùng chung sở thích :3 mình thường dùng bẫy kẹp đặt ngoài cửa hang :D mình cũng rất sành bắt rắn về nhậu :D mình ở Cổ Nhuế, Từ Liêm ,Hà Nội :))

Tui thì chỉ giỏi bắt gà thôi. Mỗi lần cần thiết tui ra chợ một tí là bắt được mấy con gà ngay. Hi

Back