các bác cho em hỏi về bưởi da xanh bị sâu, vàng lá

• Thread starter Xuan Vinh
  • Ngày gửi
Tình hình e trồng bưởi da xanh được 6 tháng. Vì ko thể chăm sóc ngay từ đầu vì bận. Nay e quay sang chăm sóc cây thì thấy cây bị sâu lá và vàng. Bệnh của nó là gì, chăm sóc như nào ah?. E mới vào nghề, mong các bác hướng dẫn

nguyên nhân là do lâu không chăm sóc nên bị sâu ăn lá và vẽ bùa... khắc phục đào bỏ cây bị bệnh vàng. tưới nước bón phân đều đặn. thường xuyên phun thuốc sâu và bệnh khi lộc non mơi ra

ko sao đâu bạn. giờ chăm sóc vẫn ổn. cây đã bị sâu với nhện rồi. bắt đầu từ đợt sau bạn chú ý nhé.
cây bạn bị ảnh hưởng hai loại là nhện đỏ và sâu vẽ bùa. vàng lá do nhện đỏ, quăn lá do sâu vẽ bùa. với nhện đỏ thì bạn mua các loại thuốc trị nhện phun nhưng phải thay các loại thuốc thường xuyên vì loại này rất dễ bị chai thuốc (lưu ý không nên trồng xen với cây sắn vì rất dễ bị nhện đỏ gây vàng lá như cây của bạn). với sâu vẽ bùa thì bạn phải phun thuốc khi lộc non mới nhú khoảng từ 1 đến 3 cm, còn khi bạn đã nhìn thấy vết sâu ăn rồi thì phun không có tác dụng nữa đâu

ko sao đâu bạn. giờ chăm sóc vẫn ổn. cây đã bị sâu với nhện rồi. bắt đầu từ đợt sau bạn chú ý nhé.
cây bạn bị ảnh hưởng hai loại là nhện đỏ và sâu vẽ bùa. vàng lá do nhện đỏ, quăn lá do sâu vẽ bùa. với nhện đỏ thì bạn mua các loại thuốc trị nhện phun nhưng phải thay các loại thuốc thường xuyên vì loại này rất dễ bị chai thuốc (lưu ý không nên trồng xen với cây sắn vì rất dễ bị nhện đỏ gây vàng lá như cây của bạn). với sâu vẽ bùa thì bạn phải phun thuốc khi lộc non mới nhú khoảng từ 1 đến 3 cm, còn khi bạn đã nhìn thấy vết sâu ăn rồi thì phun không có tác dụng nữa đâu

--------------
Cảm ơn 2 bác đã giúp. Em trước ko có thời gian chăm sóc nên cây cũng rất chậm. Đợt này có thời gian em tập trung cho cây, e nghĩ đầu tiên phải trị bệnh rồi bón phân. Nhà em nuôi bò, nên nguồn phân sẵn có, cộng thêm bổ sung lân, đạm. Nhưng em có nghe nói có loại phân bón lá để thúc cho cây nữa. Các bác có kinh nghiệm về việc sử dụng phân như nào thì có thể chia sẻ kinh nghiệm cho e với nữa nhé. Thanks các bác trước

Bị nhện đỏ với sâu vẽ bùa. Những cây vàng thì phá ván xung quanh gốc sau đó trộn thêm ít phân bò + humic + ít thuốc tuyến trùng, có thêm lân nữa thì ngon hơn sau đó tưới đẫm 2-3 ngày. Có cỏ thì lấy cỏ ủ lên không thì kiếm ít trấu rải lên mặt đất để rễ tơ không bị cháy. 15-20 ngày sau có thể bón thêm ít DAP nhử cho cây nhanh lớn. Có thể sử dụng thêm phân bón lá có chứa Zn và Mg phun cho cây, mấy cây vàng bộ rễ yếu rồi cho ăn qua lá tạm. Khi chồi non nhú ra từ 2-3 lá thì phun thuốc trị sâu vẽ bùa và nhện đỏ.

Back