Các bác cho em hỏi về phòng và trị bệnh đầu đen và vỗ béo gà sau khi khỏi bệnh

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Đàn gà bác em đang điều trị bệnh đầu đen, cách thức như sau:
bước 1: xổ giun (1 lần)
bước 2: dùng thuốc:
sáng : pha sunphat đồng (CuSO4) liều 1g/5 lít nước cho uống trong 2 giờ, uống không hết bỏ, dùng trong 2 ngày.
trưa: vitamin ADE+ C+ sorbitol+ điện giải, dùng trong 5 ngày
chiều: sulphamonomethoxin cho uống đến sáng dùng trong 5 ngày

Sau đó gà đứng bệnh, thấy không chết nữa, nhưng mà gà gầy ốm quá, không béo lên nổi, hiện tại xuất bán 1000 con nhưng thương lái đã dạt (loại bỏ, ko mua) 300 con, giờ 300 con này cho ăn không lớn, lườn gà như lưỡi dao. Có phải tại trị chưa dứt bệnh hay không? Sau khi chữa dứt bệnh thì cần dùng thuốc gì cho gà mau tăng cân trở lại vậy ạ?

Xin chân thành cám ơn các bác nhé!

chịu thôi, đàn gà mình cũng dính bệnh này , vài con ốm nhôm nó ăn uốn bình thường mà ko thấy lên đc gam nào ( đập đầu cho cá ăn khỏi mất công chăm sóc :angry:

chịu thôi, đàn gà mình cũng dính bệnh này , vài con ốm nhôm nó ăn uốn bình thường mà ko thấy lên đc gam nào ( đập đầu cho cá ăn khỏi mất công chăm sóc :angry:

Hjx, giờ còn 300 con gà, cũng đâu có ít tiền đâu bác, cho cá ăn thì uổng, nhưng mà thiệt tình thì ko biết cách nào cho nó mập, nhìn bộ lông thì y như gà 2 ký, mà cầm lên chừng 800gr à. Bây giờ phải làm sao cho nó mập đây, huhuhuhuhuhu

Ca này nan giải ghê luôn nè! Tigon nuôi gà và cũng đã từng dính bệnh này rồi. Vì là bệnh mới nên chưa có kinh nghiệm lắm. Đối với những trại nuôi lâu năm thì rất khó. Đặc biệt là mùa mưa. Chỉ có cách duy nhất là tuân thủ lịch uống ngừa định kỳ và xổ giun cho gà thôi.

Trường hợp của bạn gà không chết nữa nhưng thực ra bệnh chưa hết hẳn đâu. Không tin, bạn bắt vài em còm nhom mổ thử coi, kén trong manh tràng chưa được tẩy hết, gan thì tổn thương nặng. Giờ lựa những con nào quá ốm ..."xử " luôn!Số còn lại cho giải độc gan thận và thuốc bổ vào, Thúc lại cho lên cân xíu, chịu khó bán cho mấy quán gà nướng thôi chứ biết sao giờ?!

Đem bán lẻ vậy ^^.
Mà gà mấy ngày thì xổ giun vậy chị tigon.
hihi gà em bữa nay lười ăn quá. treo đầy máng cũng ko ăn.
Đành phải cho ăn Mẹt tre trở lại => ăn ầm ầm hihi hơi bẩn chút xiu

Đem bán lẻ vậy ^^.
Mà gà mấy ngày thì xổ giun vậy chị tigon.
hihi gà em bữa nay lười ăn quá. treo đầy máng cũng ko ăn.
Đành phải cho ăn Mẹt tre trở lại => ăn ầm ầm hihi hơi bẩn chút xiu

Gà qua tháng rưỡi mới xổ giun nhé TienChip. Xổ xong nhớ bổ sung men tiêu hóa đấy.
Gà của TienChip cũng được 20 ngày rồi mà, phải cho ăn máng cho quen chứ! Có thể em đổ nhiều nên thức ăn để lâu không còn thơm và kích thích tính thèm ăn của gà đó. Gà luôn muốn ăn thức ăn mới, đặc biệt gà còn nhỏ đó Chip à!

hi. em mua thêm máng rồi. được 2 cái treo to đùng . còn mẹt e vẫn cho ăn theo cữ . cứ 15' lấy ra rửa. chịu khó vậy thì nó mới ăn hết đàn chị à. haizzz.. mệt nhưng cũng ráng
Đúng là cho ăn 1 lần 1 ít nó ăn ngon hơn hẳn. cám ơn chị nghen. xưa giờ lười quá cho ăn đầy máng từ sáng tới chiều nên nó chán là phải rồi :lol: hì hì
Gà em nay là 28 ngày . nhưng có chục con còi tầm 200g ^^. đang ngăn chuồng cho nó vào 1 khu chăm sóc đặc biệt nè chị ^^

tienchip có nhiều thời gian chăm gà phết nhỉ:mellow:
tớ đi làm đến chiều mới về xuống ngồi ngắm 1 tí đã tối rồi
toàn phải tranh thủ thôi:blink:

hi. em mua thêm máng rồi. được 2 cái treo to đùng . còn mẹt e vẫn cho ăn theo cữ . cứ 15' lấy ra rửa. chịu khó vậy thì nó mới ăn hết đàn chị à. haizzz.. mệt nhưng cũng ráng
Đúng là cho ăn 1 lần 1 ít nó ăn ngon hơn hẳn. cám ơn chị nghen. xưa giờ lười quá cho ăn đầy máng từ sáng tới chiều nên nó chán là phải rồi :lol: hì hì
Gà em nay là 28 ngày . nhưng có chục con còi tầm 200g ^^. đang ngăn chuồng cho nó vào 1 khu chăm sóc đặc biệt nè chị ^^

Ui trời ơi! TienChip nuôi gà kiểu đó Tigon chạy mất dép á! Vậy chắc nguyên ngày ở ngoài chuồng gả luôn em hả? :137:

Tigon yêu gà lắm đó, nhưng chỉ thời gian úm mới thức đêm thức ngày với nó thôi. Gà lớn rồi thì tới giờ ngủ kiểm tra và thêm thức ăn thôi chứ ai đâu mà ..."nuôi con mọn" thế!
Tượng tượng cảnh TienChip mà nuôi gà ngàn chắc vui phải biết ke..ke...:064:

hihi. chứ cho ăn máng treo nó nhảy cha cha cha đổ hết xuống gầm chuồng. nhiều lúc nghĩ em đầu tư thời gian nhiều quá . có vẻ hơi kĩ. nhưng ko vậy nhiều con ko ăn chị à. cái mẹt tre cứ 3 tiếng cho ăn xong lôi ra rửa 1 lần ^^

Mình thấy máng ăn cứ để sát đất, mới đầu gà không quen sẽ làm đổ ra đất, nhưng khoảng 2-3 ngày sau thì sẽ không đổ nữa, chứ treo cao gà chạy qua chạy lại gà đụng vô máng cũng đổ hà

hihi. chứ cho ăn máng treo nó nhảy cha cha cha đổ hết xuống gầm chuồng. nhiều lúc nghĩ em đầu tư thời gian nhiều quá . có vẻ hơi kĩ. nhưng ko vậy nhiều con ko ăn chị à. cái mẹt tre cứ 3 tiếng cho ăn xong lôi ra rửa 1 lần ^^

Cái máng treo đụt 1 cái lỗ ở dưới rồi sỏ sợ kẻm kéo cột xuống sàn, chứ tro lũn lẵn gà giành ăn đổ hết

Back