CÁC BÁC CÓ KINH NGHIÊM TƯ VẤN DÙM E CHI PHÍ ĐẦU TƯ NUÔI GÀ THẢ VƯỜN KHOANG 500 CON VỚI?

• Thread starter vanphuong_qb
  • Ngày gửi
e dự định nuôi khoảng 500 con gà thả vườn. mà khổ nổi chưa co tí kinh nghiệm gi cả. bác nào có kinh nghiệm tư vấn dum e với. càng chi tiết càng tốt. e chân thành biết ơn các bác!

Bệnh dịch của Gà thì cũng như bệnh dịch
của người, hay động vật khác, có thể lây
bằng va chạm, nước dãi, nước cứt, cũng
có thể vi trùng bay trong không khí. Muốn
biết cụ thể, ta phải tìm đọc cách lây lan
của từng bệnh dịch.

Để chống lây lan, phải cách ly. Xây tường
xi măng cách ly rất tốt, nhưng còn phải
phun thuốc diệt trùng, diệt khuẩn nữa để
ngăn chặn lây lan bằng nước chảy, gió thổi.

Vinh xuân - phú vang. Đang kiếm người chung nhau xây dựng hạ tầng sau đó chia lô ra ai người ấy quản hoặc làm chung nếu thích. Con vật định làm là dê + gà + cá + lợn + tôm càng xanh + cá lóc + cá trắm cỏ.[/QUOTE
ở đó S bao nhiêu bác, nguồn chất thải xử lý thế nào vậy? Em là Em chỉ lo cái chất thải ko biết làm răng cho hợp lý
Vinh xuân - phú vang. Đang kiếm người chung nhau xây dựng hạ tầng sau đó chia lô ra ai người ấy quản hoặc làm chung nếu thích. Con vật định làm là dê + gà + cá + lợn + tôm càng xanh + cá lóc + cá trắm cỏ.
ở đó diện tích bao nhiêu bác, nguồn nước chủ động ko/

Lây bằng đường không khí thì em chưa thấy báo cáo nào ghi nhận hết bác à? Bác có biết cụ thể loại nào lây qua đường không khí ở khoản cách 10m không bác? Có nguồn thông tin nào thì cho em một nguồn tham khảo. Chứ xem toàn bệnh của gà còn phương thức lây nhiễm thì không thấy ghi nhận hết!

Chứ bệnh ko lây qua không khí vậy thì cúm gà lây từ nước này qua nước khác, tỉnh này qua tỉnh kia, khu này qua khu nọ được

thế định đầu tư bao nhiêu, có đầu tư ht nước thải ko? chứ em cũng ít vốn bác à
Có nhiêu vốn làm bấy nhiêu..nhiều thì mỗi bác góp 100 ít thì 50. Thuê chiếc xe múc về múc đất lên, làm luống, đê bao, trồng cây, chăn nuôi các kiểu. Cái khó là ít người chịu làm thôi. Chứ tiềm năng thì rất lớn. Có ý chí thì giao lưu tính tiếp. Xem như đi du lịch một vòng thôi.

Có nhiêu vốn làm bấy nhiêu..nhiều thì mỗi bác góp 100 ít thì 50. Thuê chiếc xe múc về múc đất lên, làm luống, đê bao, trồng cây, chăn nuôi các kiểu. Cái khó là ít người chịu làm thôi. Chứ tiềm năng thì rất lớn. Có ý chí thì giao lưu tính tiếp. Xem như đi du lịch một vòng thôi.
tiền thuê mặt bằng bao nhiêu vậy bác

Ai nói bác la trực tiếp tiếp xúc vậy, bác thử nuôi đi, xem mình có nói sai hay ko
Em không có kinh nghiệm nên mới hỏi bác. Riêng cái bệnh cúm thì con đường lây nhiễm của nó là qua tiếp xúc bác à, lây qua không khí là ở khoản cách gần khi hắc hơi thôi, chứ vi khuẩn cúm mà di chuyển được trong không khí thì khi chuyển bệnh nhân từ nhà vào bệnh viện thì có cả khối người nhiễm.

Em không có kinh nghiệm nên mới hỏi bác. Riêng cái bệnh cúm thì con đường lây nhiễm của nó là qua tiếp xúc bác à, lây qua không khí là ở khoản cách gần khi hắc hơi thôi, chứ vi khuẩn cúm mà di chuyển được trong không khí thì khi chuyển bệnh nhân từ nhà vào bệnh viện thì có cả khối người nhiễm.
Cái này là gà chứ ko phải người, khi nào bác nuôi thì sẽ biết thôi ^^

500 con gà thì chẳng lấy đâu mà nhiều và cũng chẳng phải là ít cả bác cứ tính trung bình 1 con gà với diện tích 1 m2 là được.Quan trọng là chuồng trại thức ăn thuốc phòng ra làm sao.
Bác nuôi công nghiệp thì tính theo kiểu khác còn nuôi thả vườn thì tính theo kiểu khác.Nuôi công nghiệp thì nhanh thu hoạch nhưng nó nhiều dịch bệnh nếu vệ sinh kém chăm sóc không cẩn thận thì mất trắng nhanh lắm.Bọn gà lạnh quá nó ko chịu được nóng quá nó cũng chẳng chịu được ....
Còn nuôi kiểu thả vườn thì khoản đầu tư thức ăn ko tốn kém như nuôi công nghiệp và con gà sức khỏe tốt hơn nhưng thu hoạch là chậm hơn rất nhiều so với gà công nghiệp.Nuôi kiểu này thì lúc gà vẫn nhỏ mình cho ăn cám một thời gian xong khi gà tầm 500gr trở lên mình cho ăn với các loại thức ăn như cám gạo ,ngô .. cho ăn với tỷ lệ nhất định nào đó "tùy cách nuôi mà mỗi người có 1 tỷ lệ nhất định"xong tới lúc gà nặng từ 1,5 tới 2kg thì thì ko cho ăn cám nữa thay vào đó thóc ,ngô,rau quả , nếu nhà làm ra được giun, trùn, ốc thì cho ăn thêm vào để gà có chất.Và hạn chế cho ăn cá vì gà không như vịt ăn nhiều cá quá là đi ỉa cứt trắng .Nuôi kiểu này thì nhanh lắm thì cũng phải 8 tháng mới thu hoạch được.Đó là ý kiến của em góp ý vì nhiều em chưa nuôi ít em cũng nuôi rồi,em nghĩ nuôi không khó em chỉ khó cái đầu ra ổn định cho nó thôi.

Back