• Hỏi đáp các bác giàu kinh nghiệm vào giúp em vs

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 15/3/15

1. Tuấn.C2NA Nhà nông tập sự

em mới vào nghề nhưng chưa biết đâu vào đâu cả. ở nhà thì dc cái mảnh đất nhỏ. e tính nuôi gà để ptrien kinh tế... nhưng e chưa biết phải làm thế nào!! em tính nuôi gà đẻ thế có dc k ạ?
      nói thế thôi chứ tại vì mới vào nghề nên chưa biết rủi ro đằng trc thế nào. bác nào có kinh nghiệm thì xin hd em về khoản thức ăn với vacxin với ạ. em cảm ơn !!

-gà mới nở ra nên cho ăn thế nào? và nên cho ăn thức ăn gì ạ? đến bao nhiêu tuổi thì thay đổi khẩu phần ăn ạ. ??
      -vacxin thì nên có lịch tiêm thế nào ạ. Em cảm ơn .....

Đang tải...
    2. dongdoiconnguoi

dongdoiconnguoi đời là bể khổ,đời là đau

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Tình hình bạn cũng giống mình đấy...đất đai không có..chỉ có miếng vườn tí xíu nên chỉ nghĩ đến nui gà thôi...nhưng mình nui gà thì chết nhìu quá...gà con là dễ chết nhất..mỗi lần trời chuyện gió là chết quá trời....nên bây giờ mình thực hiện kế hoạch mới là khi gà đẻ trứng ra ta gom lại hết cho vào lò ấp trứng..chỉ chừa vài con cho ấp để khi nào gà trong máy nở ra ta lại gom hết lại cho vsì con gà mái nó dẫn là ok..tỷ lệ chết giảm đáng kể...sực đề kháng của gà con cao..khi trời chuyển gió ta ko cho gà ra vườn mà nhốt lại trong chuồng và cho uống kèm thuốc ngừa là ok...chúc bạn thành công

Tuấn.C2NA thích bài này.
    3. khahoang89

khahoang89 Nhà nông tập sự

b nuôi số lượng ít thì làm như vậy được chứ nuôi nhiều thi sao làm dc .

4. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      Nếu bn nắm vững kỹ thuật thì việc úm gà bóc trứng rất dễ , muốn gà con chết cũng khó.

5. PhuocAn1985

PhuocAn1985 Nông dân nghèo

dễ die lắm, e nuôi 1.000 hụt hết 30 con. Thuốc men đầy đủ, đôi khi vẫn hụt à. Co khi xui, chuồng chật 1 chút cho ấm, bọn nó đè nhau chết hết mấy con mới nản chứ

6. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      Đúng rồi bn. Hao hụt khi úm gà thường là ta dẫm đạp lên gà hoặc gà đè lên nhau chết ngạt.
      Bạn úm 1k chết 30 là đạt lắm rồi
      --- @ 18/3/15, Original Post Date: 18/3/15 ---
      Dự án nuôi gà đẻ trứng ấp gà giống đó mình làm dc một nữa rồi là đầu ra kém quá An à

7. PhuocAn1985

có khi em úm 1k gà nở đạt chỉ có ngủm 10 con thôi à, 30 là bị hụt nhìu rồi ấy.

Gà đẻ ấp a làm 1 nữa là đến đâu rồi, đầu ra quan trọng anh kiếm mấy vệ tinh chuyên cung cấp gà giống cho bà con ấy, a thuyết phục họ lấy gà của anh, chia huê hồn g hoặc giảm giá 1 chút cho họ là dc chứ gì, họ có mối nhiều lắm., Chú e ở Long An, sl gà con cho ra nhiều lắm, cũng đi theo vệ tính ấy. 5 ngày gần 20k con gà con được xuất bán, dc giá cả ổn định lắm

Tuấn.C2NA thích bài này.
    8. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      Ở ngoài này chăn nuôi nhỏ lẽ nên rất khó làm ăn.
      Gà bán ko hết mình lại úm rồi bán dần, chắc định chuyển nghề khác đây

9. PhuocAn1985

gì mà chuyển nghề rồi, ng ta làm nhỏ lẽ, mình làm sl lớn thì dễ ăn hơn chứ, ở đâu mà chả cần thịt gà, vịt, heo bò, thị trường còn nhiều mà, ko thì anh nuôi lớn tầm 1kg5 2kg rồi mang ra chợ đầu mối, giao hàng cho mấy ông lái, hoặc giao cho mấy bà tiểu thương nhỏ lẽ ấy, nhà e gần 1 cái chợ đầu mối, thấy ng ta cũng làm vậy, e mà có thừa gà thì cũng nuôi rồi bán vậy, có lãi hơn bán gà con nhìu

10. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      Cái đó tưởng dễ nhưng ko hề dễ đó. Có nhiều người tưởng bỡ ký hợp đồng mấy mối tiêu thụ gà 1 ngày 50 con , sau rồi ko có gà giao hàng phải mất tiền bồi thường.
      Mình nuôi không nhiều 1 ngày 10 con đều cũng ko có.
      Mình nuôi con gà kiến nên nó đẻ ít. Chỉ 30% nên ko có lãi.
      Bạn biết con gà gì đẻ nhiều ko vậy

PhuocAn1985 thích bài này.
    11. PhuocAn1985

ANh nuôi gà tàu vàng như em đi, hoặc Bt2, Lương Phượng cũng khá 3 loại này từ 160 đến 190 trứng 1 năm đẻ. Tỉ lệ ấp thành công và bán cho là 70% đi. Thì 1 con mái sau 1 năm đẻ trứng sẽ cho ra trung bình 170 trứng tương đương 120 con gà con
      Nếu a bán con giống thì thôi, nếu a nuôi đến lớn, đầy đủ vitamins, thuốc men vacxin, và dinh dưỡng cần thiết thì tỉ lệ sống đến lớn trên 90% cứ cho là 90%----> trên 100 con gà con 1 năm.----> cho là 1 mái 1 năm sản xuất cho ra 100 con gà thịt thương phẩm
      1 ngày 50 con gà, 1 năm chỉ khoảng 18.250 con thương phẩm, anh chỉ cần nuôi 200 con mái là dư sức rồi
      Đúng là có 1 số loại gà, giá thịt rất tốt, 100k 120k luôn, nhưng nó sinh sản chậm, vậy nên muốn kiếm 100k của nó cũng khó, mà nó lại chậm lớn, và khi lớn thì cũng bé tẹo so với gà khác. Còn những loại gà giá rẻ 50k 70k 1kg thì sinh sản rất nhanh, gấp mấy lần, tính ra nuôi gà sinh sản nhanh mình sẽ xoay vòng tiền lẹ hơn là gà sinh sản ít và chậm lớn

Tuấn.C2NA thích bài này.