Các bác nhà nông xin giúp đở cháu về mô hình nuôi cua biển........!!!!!!!!

• Thread starter hailuacamau79
  • Ngày gửi
Hiện tại cháu đang đi làm nhưng chán cảnh làm công cho người khác rồi hưởng lương. Gia đình cháu quê Cà Mau hiện tại ở nhà có hơn 2ha đât ruộng nuôi trồng thủy hải sản. Cháu dự định 2 tháng nữa về quê nên cha cháu cho cháu 1ha đất để nuôi tôm hay cua tùy ý (hiện tại cha cháu đang làm hầm nuôi tôm thẻ chân trắng + đất nền 1ha còn lại). Cháu thấy con tôm điều kiện sinh trưởng khá khó khăn, thẻ chân trắng nuôi ồ ạt nên không tâm huyết bằng con Cua, giá hiện tại 500k/kg Cua Gạch, 200k/kg Cua Y nhất. Nếu chọn thời vụ thích hợp có thể mang lại lợi nhuận cao. Cháu xin các bác giúp cháu về cách chọn giống cua nhân tạo thế nào để nuôi đạt hiệu quả cao nhất vì hiện tại cua tự nhiên rất ít, quy trình cải tạo ao, xử lý theo kinh nghiệm theo các bác đi trước. Tài liệu trên mạng cháu đọc nhiều nhưng nhận thấy rằng toàn là lý thuyết suông chưa phải thực tiển nên cháu mong các bác giúp đỡ. Cháu cảm ơn.

toj nge n0j o hyen tran van th0j co djem trjnh djen nu0j cua bjen mat do cao do vjen 3 nha trag thuc hjen.ban len mang search r0j tjm dja chj h0j ngu0j ta thu c0j. nhung nu0j cua thj ban phaj tjm du0c ngu0n thuc an tu0j gia re m0j du0c.ban tjm du0c chua?

Hiện tại chổ em ở ra cửa biển khoảng 20-30p em có thể mua nguồn cá giá rẽ từ đó em cũng định bổ sung nguồn thức ăn bằng cá rô phi tại chổ (thả kèm chung với cua hoặc từ ao khác bắt sang) vì hiện tại nguồn cái rô phi giá cũng khá cao sẽ không thu lại lợi nhuận..

Bạn làm lưới bao cho kỹ càng. 1ha bạn nuôi cua thì càng phải cẩn thận, Nuôi xong rồi đến khi thu thì bò đi hết thì công toi, mình đã gặp trường hợp thất thoát nhiều. chúc bạn thành công

Giá cua hiện tại mua vào khá cao, vừa rồi về quê vợ ở Kiên Giang tính mua cua biển ăn cho thỏa mãi, nhưng giá mắc quá.huhuhuh

Hiện tại chổ em ở ra cửa biển khoảng 20-30p em có thể mua nguồn cá giá rẽ từ đó em cũng định bổ sung nguồn thức ăn bằng cá rô phi tại chổ (thả kèm chung với cua hoặc từ ao khác bắt sang) vì hiện tại nguồn cái rô phi giá cũng khá cao sẽ không thu lại lợi nhuận..
Bạn ở đâu mà có nguồn cá giá rẻ vậy? Có ổn định không?

Sao trong mục nuôi trồng thủy sản ít ai bàn về nuôi tôm, nuôi cua hết vậy ta ? bùn

It người bàn, vì ít người có kinh nghiệm nuôi Tôm Cua mà vào đây.
Chủ thớt nói anh ta đã rành các nguồn tài liệu rồi.

Vào các diễn đàn ở fb thì nhiều lắm. Chứ cái diễn đàn thủy sản của agriviet này ko chuyên lắm. Trong này chủ yếu thắc mắc một số loài như lươn thôi. Chứ Cua cũng ít lắm. Mình có thời gian làm giống cua Xanh nhưng hiệu quả ko khả quan lắm. Hao hụt tương đối nhiều, nhất là giai đoạn Megalop nó xơi nhau dữ quá @@

Vào các diễn đàn ở fb thì nhiều lắm. Chứ cái diễn đàn thủy sản của agriviet này ko chuyên lắm. Trong này chủ yếu thắc mắc một số loài như lươn thôi. Chứ Cua cũng ít lắm. Mình có thời gian làm giống cua Xanh nhưng hiệu quả ko khả quan lắm. Hao hụt tương đối nhiều, nhất là giai đoạn Megalop nó xơi nhau dữ quá @@

Megalop là gì hả bác,do thiếu thức ăn hay sao ? bác có thể giải thích kỹ giúp em nhé, Thank

Chương trình 乡土 (hương thổ - đất quê) như "Sinh ra từ làng" của ta.

Đây là video dạy cách nuôi cua bể đẻ.
Nhiệt độ cua biển cặp đôi: từ 18 đến 25 độ, độ mặn từ 10 độ đến 20 độ.
Cua cặp đôi nhiều lần, có thể cùng cằp đó, có thể với con khác.
Cua đực cặp đôi nhiều lần xong thường bị chết.

[video=youtube_share;EP1HUNRtFpU]http://youtu.be/EP1HUNRtFpU[/video]

Bài nói rõ từng chất hóa học bao nhiêu gam, pha bao nhiêu độ để làm từng việc.

Đây là video đi bắt cua biển nuôi:

[video=youtube_share;rKTAwatqmtQ]http://youtu.be/rKTAwatqmtQ[/video]

Đầu video có bắt một con cua cái nặng hơn 2 ký.
Sau đó là kết quả cuộc thi cua lớn nhất được giải.

Đây là video đi bắt cua biển hoang dã:

[video=youtube_share;uk8Yrc9J8Mk]http://youtu.be/uk8Yrc9J8Mk[/video]

Người ta kè đá làm ra những hang nhỏ. Nước triều lên, và cua chui vào đó ở.
Cách này bây giờ không mấy người làm, vì cua nuôi bán quá nhiều.
Cuối video này có bắt được một con cua đực rất lớn.

Nuôi cua biển mình thấy ở Trà Vinh người ta cũng có nuôi trong ao nước lợ.

Back