• các bác nuôi bồ câu tư vấn gấp giúp em bồ câu bị bệnh gì?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia cầm' , 5/1/15

1. nhanong Nhà nông nghiệp dư

em mới nuôi 30 đôi bồ câu pháp được 20 ngày.khi mới mua về chim bị đi ỉa phân xanh ,vàng,hỏi chủ chim thì bảo là bị thương hàn nên em mua thuốc trị thương hàn về cho uống.nhưng sang đến ngày thuốc thứ 3thif ra đi mất 3em.với triệu chứng phân xanh,vàng và nôn ra thức ăn.em lên diễn đàn agriviet đọc thấy có bác cũng triệu chứng như vậy bảo là bị newcaste ,em chữa theo phác đồ của bac nam:tiêm new+uống tflox+hepaton+t cum gia suc+ giải độc gan.
      hôm nay sang ngày thuốc thứ 4 ,những em yếu quá ra đi thêm 6 em nữa.triệu chứng đi ỉa em thấy giảm,phân rắn hơn nhưng đến chiều nay có 2 con tự nhiên nằm xoã cánh không dậy được,phân bình thường.và có 1 con thì ỉa phân vàng trắng,mồm chảy nước,sờ người thì thấy sốt.và 2 con em thấy cánh cũng bắt đầu xoã.
      các bác có kinh nghiệm giúp em với,em mới nuôi 20 ngày mà ra đi 9 em rồi,nản quá.chiều nay có 2 đôi bắt đầu đẻ.các bác giúp em xem bc bị bệnh gì và dùng thuốc gì để chữa cho khỏi.
      em xin cám ơn!

thanhtuyen0609 thích bài này.
      Đang tải...
    2. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      chim bị neu 100% rồi bạn à. Trước đây mình mới nuôi cũng bị như bạn nhưng ko biết nến chết nhiều lắm sau khi lên diễn đàn hỏi thăm nhờ bác Nguyễn Ngọc Chí chỉ cho mới khỏi đấy. theo đó chim bị bệnh này thì chỉ tiêm kháng thể gà là khỏi thôi còn cho uống thuốc tây thì chỉ phòng các bệnh kế phát thôi nhưng ko hiệu quả. cứ mỗi con bạn tiêm vào ức 2cc kháng thể nếu con nào ỉa nặng quá ngày sau tiêm thêm 2cc nữa sẽ khỏi. cách đây 2 tuần mình cũng bị mới đầu chỉ 1 con mình nghĩ chắc do thay đổi thời tiết nhưng 2 ngày sau lây lan cả đàn nhanh lắm và mình tiêm 2 ngày hơn 100 cặp vẫn bị chết 3 con nhưng còn lại thoát cả chỉ những đôi nuôi con hoặc đang ấp khi bị nhiễm bệnh sẽ bỏ con và trứng ngay. bạn nên tiêm kháng thể đi may ra còn kịp. chúc bạn thành công

thieuvanmanhnhanong thích bài này.
    3. nhanong

nhanong Nhà nông nghiệp dư

--- @ 5/1/15, Original Post Date: 5/1/15 ---
      tiêm vacin new rồi tiêm cả kháng thể gà nữa ạ.những con xoã cánh không đi được có phải tác dụng của vacin new không hay là biểu hiện của bệnh new ạ?

4. buicongkt

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      bạn đã tiêm vaccine tức là dùng độc trị độc, phương pháp này thì phải tiêm liều gấp đôi gấp 3 bình thường, nếu con nào khỏe thì sống sót còn lại bị nặng thì sẽ chết
      bây giờ bạn ko thể tiêm kháng thể vì tiêm vào là kháng thể sẽ diệt vaccine ngay, bây giờ bạn chỉ cho uống vitamin cho mau hồi sức thôi hy vọng chim bạn sẽ sống sót nhiều

5. nhanong

vậy ạ!
      em cũng hy vọng sẽ sống được nhiều,vừa mới nuôi xong mà ngày nào cũng phải thuốc,nản quá.30 đôi còn lại 20 đôi nguyên vẹn thôi,

6. buicongkt

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      bạn mua chim non hay chim đẻ vậy, rút kinh nghiệm lần sau mua mới về trước khi thả vào chuồng tiêm cho 1 con 2cc vào ức thì căn bệnh đang xảy ra sẽ ko còn nữa thôi coi như đó là 1 bài học bạn à, mình ngày trước đi gần 70 cặp cũng do ko có kinh nghiệm đấy thôi, có gì bạn cứ alo mình sẽ giúp những gì mình biết để mong bạn có thêm kinh nghiệm cho những ngày sau

7. nhanong

em mua chim 6- tháng anh ạ,changwr biết có chuẩn không nữa.mu về hom ssu có đôi đẻ ngay,đến hom nay tất cả là có 5 đôi đẻ,3 đôi đã có cồ,1 đôi hôm nay ấp được 18 ngày nhưng chưa thấy nở.
      em cũng mong những con còn lại sẽ tai qua nạn khỏi .bác cho em xin sdt có gì cần tư vấn e gọi bác giúp e với
      --- @ 5/1/15, Original Post Date: 5/1/15 ---
      em mua chim 6- tháng anh ạ,changwr biết có chuẩn không nữa.mu về hom ssu có đôi đẻ ngay,đến hom nay tất cả là có 5 đôi đẻ,3 đôi đã có cồ,1 đôi hôm nay ấp được 18 ngày nhưng chưa thấy nở.
      em cũng mong những con còn lại sẽ tai qua nạn khỏi .bác cho em xin sdt có gì cần tư vấn e gọi bác giúp e với

khapro83 thích bài này.
    8. buicongkt

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      đó là họ nói thế. Chim có 2 màu trắng và nâu đúng ko, chim rất to con và lông thì ko mượt lắm. Toàn chim thải họ mua từ trung quốc về ghép đôi rồi bán đó bạn ơi, giá ngoài đó chắc cỡ 350k/ đôi nhỉ thôi thì cứ để cho nó đẻ 1 thời gian rồi mình lấy con nó nhân lên khi nào nó đẻ ít hoặc ko đẻ thì bán chim thịt chứ biết sao, mua nhầm nhưng bán ko nhầm đâu bạn ơi

9. nhanong

em mua về mấy hôm thì mới phát hiện ra bác ạ.nhưng đã "trót rồi" thôi thì chỉ mong các e tai qua nạn khỏi ,đẻ cho mấy lứa rồi lấy con của nó để nhân đàn thôi
      sáng nay lại ra đi thêm một e nữa bác a

10. Mr Hưng

Mr Hưng Nhà nông tập sự

Bác cho e hỏi .chim nhà e cũng bị biểu hiện vậy phân xanh trắng , nhiều con đi lỏng nhớt và đã chết vài e. Những e còn lại vẫn ăn uống bình thường nhưng phân vẫn vậy . Giờ e tiêm kháng thể gà cho cả đàn để chữa và phòng có được ko ạ
      Thanks bác!

11. nhanong

bác Mr hung cung giong em nhi,a em minh dung la nông cạn quá,nghe quảng cáo cứ tưởng ngon,
      bác bị ra đi nhiều chưa,em 30 đôi ra đi mất 15 em rồi,còn mấy em đang chờ giờ nữa,chán quá