• Dismiss Notice

các bác tư vấn cho em về sân trước nhà

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về Sân vườn - Tiểu cảnh - Non bộ' , 21/10/12

1. nguyenlucbl Nhà nông nghiệp dư

nhà em xây kiểu mái thái xuông, trước nhà còn 1 khoảng sân 10x15, bên hông nhà còn chừa 1m5 dọc theo hông nhà. em định xây 1 cái lều nhỏ để uống caffe , 1tiểu cảnh thác nước bằng đá tự nhiên, trồng cỏ, cây xanh xung quanh nhưng em chưa tìm được kiểu thiết kế nào đẹp và ưng ý cả. bác nào hay thiết kế sân vườn cho em 1 chút ý kiến nhé.
      mong các bác giúp đỡ.
      thanks các bác.

Đang tải...
    2. myducsonthuy7842

myducsonthuy7842 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      vô công rồi nghề
      qưqwq

bạn nên thuê nghệ nhân nếu ko am hiểu. đừng nên tự làm xấu lắm:wacko:

3. langtunhavuon

langtunhavuon Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nha vuon
      Bạn nên làm hòn non bộ ở gác sân trước và bố chí làm chòi mát ở gần non bộ để uống chà hoặc uống cafe để khi giữa trưa hè nóng bức chòi gần thác nước sẽ tạo cảm giác thông thoáng, mát mẻ.quanh chòi mát bạn có thể trồng nhiêu loại cây như dương sỉ thái.trúc,những khóm cây hoa mỏ két, cây chuối pháo cây lộc vừng tàn và nhiêu loại cây khác như cây xả,cây ngũ gia bì hoạc cây bông tỏi.cây xả và cây ngũ gia bì có tác dụng làm đẹp, thiên nhiên hoá ,và đặc biệt xua đuổi muỗi kiến muỗi tráng xa nơi bạn ngồi.cây bông tỏi có tác dụng xua đuổi các loại rắn khiến chúng ko dám lai vãng đến gần khu vực đó và nó cũng cho những chùm hoa rất đẹp với màu hồng nhạt.về sân bạn có thể mua đá lót lối đi từ sân ra tới ngoài cổng và lót cặp theo bên hông nhà và trồng cỏ nhung nhật sen vào.bạn nên lót đã kiểu cong cong quẹo quẹo hình rắn bò để có nhưng khoảng trống cho bạn trồng nhưng khóm cây mà mình thích.bạn tìm mua những bình gốm giả cổ về đễ gocd vườn hoạc lu sành về đặt ở góc vườn hoạc góc sân cho thêm phần dân dã.về chòi mát ,có 3 loại chòi cho bạn lựa chọn.1 bằng nhà gỗ xưa lợp ngói cổ,2 bằng xi măng bê tông cốt thép nhưng được trang trí làm giả cây cổ thụ cũng rất đẹp và tao nhã,3 làm bằng cây gừa tàu ,cây si.cũng rất đẹp và mát mẻ nhưng ko thể che mưa dc với loại chòi mát này.chúc bạn có dc một sân vườn đẹp và ấn tượng mỗi khi khách đến.[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]