Các bác tư vấn giúp em (chim câu, dê, heo...)

• Thread starter nongdanx2k
  • Ngày gửi
Em chào các bác!:lol:
Chắc các bác cũng nhớ tên em vì mấy con dúi rồi. Đợt này em có kế hoạch mới, xin nhờ các bác chỉ giáo.
Em mới được phép sử dụng 1 khu đất ~1000m2 phía sau nhà ông ngoại em (cách khoảng 50m ruộng lúa, khu đất đó 3 mặt là ruộng, 1 phía là sông quê, phía nam có 1 mảnh ruộng ~500m2 nữa). Em tính xây chuồng trại để nuôi 1 đàn dê cỏ (20-30 con), 1 chuồng heo thịt (~20 con), 1 gian nuôi bồ câu nữa, và ~20m2 để nuôi dúi. Em là con nhà nông dân, cũng biết làm một số việc lặt vặt, nhưng nuôi dê, nuôi chim câu thì em chẳng biết gì cả. Em xin các bác chỉ giúp em cách xây dựng chuồng dê, chuồng chim câu ntn cho hợp lý ạ (em là GV, em đầu tư để bố mẹ em chăn nuôi, khỏi phải trồng lúa, đỡ cực). Em nghe các bác bảo nuôi dê thì phải làm sàn chuồng cao ráo, làm sàn = gỗ hay là sàn bê tông ạ? em bắt đầu nuôi đàn dê như vậy thì nên xây chuồng rộng bao nhiêu m2, có cần máng nước, máng cỏ không ạ? cả chuồng heo nữa, vì cái mảnh ruộng kia em định cưới năm sẽ đào ao ở đó, em ko muốn đồ thải từ chuồng heo xuống sông, ảnh hưởng môi trường, làm bẩn nguồn nước nên em định làm biogas nữa. với tất cả chuồng trại em định làm như vậy thì cần 1 bể biogas khoảng bao nhiu m3 thì đủ ạ? Dùng bể = composite có đắt lắm không các bác nhỉ?
Mong các bác quan tâm chỉ bảo giúp, em sẽ còn hỏi rất rất nhiều đấy ạ.:lol::lol::lol:

Sao hok Bác nào chỉ giáo giúp em với ạ?

Các bác xem chỉ giúp em với ạ. Em chỉ được nghỉ hè 1 tháng nữa thôi, hết hè thì đi dạy suốt, ko làm gì được nữa các bác ạ.

Mấy cái khác thì em không biết nhưng chim câu thì e thấy nhiều topic co hướng dẫn mà bác
Chịu khó tìm tòi mới mau thành công bác ạh :10^: :10^:

Cách đây 4 chục năm trước, trong tập san Nông Nghiệp có thí nghiệm về sàn chuồng.
*
Kết luận:
Đất nện tốt nhất
Nhì là sàn gỗ
Sau là sàn gạch đất nung
Cuối cùng là sàn bê tông
*
Hay dở:
*
Sàn đất nện phải tốn công sửa sang, và thích hợp với gia cầm lớn tuổi.
Gia cầm nhỏ tuổi thì ỉa đái nên sàn, phải sửa sang luôn mới đủ tiêu chuẩn.
*
Sàn gỗ thì đắt tiền: phải là gỗ tốt, mà phải dày
*
Sàn bêtông thì bền, rẻ, dễ rửa dọn, nhưng gia cầm không lớn nhanh và mạnh
khoẻ bằng các sàn kia.
*
Kết luận:
Các trại chăn nuôi ở Mỹ thường sàn bêtông.
Những trại ngựa đua quý thì sàn bằng gỗ .
Nuôi thả thì sàn mới bằng đất, phải lùa đàn đi chăn, và thường thay đổi
chỗ nhốt, coi như vệ sinh sàn. Trại nuôi thả ở Mỹ có hàng trăm hecta nên
làm được việc này, còn có một vài hecta thì không thể có sàn đất được.
*

Em chào các bác!:lol:
... Em tính xây chuồng trại để nuôi 1 đàn dê cỏ (20-30 con), 1 chuồng heo thịt (~20 con), 1 gian nuôi bồ câu nữa, và ~20m2 để nuôi dúi.
...(em là GV, em đầu tư để bố mẹ em chăn nuôi, khỏi phải trồng lúa, đỡ cực).
Về kỹ thuật thì mình không biết, chắc chắn có các bác hướng dẫn. Nhưng làm bao nhiêu việc đó cho đỡ cực hơn trồng lúa thì bạn phải xem lại 2 bác phụ mẫu có kham nỗi hay không!

Cảm ơn các bác!.

Em xem xét kĩ rồi mới quyết định làm vụ này anh ạ. nhà em nhiều bà con lắm, mỗi người giúp trông nom 1 tí là xong, với lại em là lao động chủ chốt trong nhà, gánh vác hết mọi việc mà. Hè thì được nghỉ gần 3 tháng, trong năm học thì công việc cũng không gò bó thời gian lắm. mong các cô bác, anh chị chỉ giúp em với ạ.

Em xem xét kĩ rồi mới quyết định làm vụ này anh ạ. nhà em nhiều bà con lắm, mỗi người giúp trông nom 1 tí là xong, với lại em là lao động chủ chốt trong nhà, gánh vác hết mọi việc mà. Hè thì được nghỉ gần 3 tháng, trong năm học thì công việc cũng không gò bó thời gian lắm. mong các cô bác, anh chị chỉ giúp em với ạ.
Chào bạn!
Theo mình, bạn nên tham khảo mô hình, kỹ thuật cho từng vật nuôi sau đó nêu những câu hỏi thật cụ thể và sát thực tế để các bác trong DĐ tư vấn cho bạn. Chứ câu hỏi chung chung như thế này bạn sẽ khó nhận được những câu trả lời theo ý bạn đang mong muốn. Chắc ý kiến như vậy cũng không khó cho GV thích làm nông nghiệp đâu nhỉ?
Thân!

Bác lên bản vẽ miếng đất và thiết kế chuồng trại cho hợp lý chủ yếu là sắp xếp chuồng trại tiện cho việc vệ sinh...mát mùa hè ấm mùa đông...còn xây dựng chuồng trại thế nào thì quá dễ rồi bảo các bác thợ xây bác ấy chỉ

Back