Các bac tư vấn giúp em về tiêu chảy lợn con

• Thread starter haioanhyl
  • Ngày gửi
Em có một đàn lợn con chưa cai sữa, gần đây thời tiết lạnh bị đi ỉa chảy quá nặng. Em đã tiêm đủ các loại thuốc vẫn không đỡ, bác nào trong diễn đàn biết giúp đỡ em với. Em cảm ơn trước.
Triệu trứng :Nái mẹ bị đi ỉa em tiêm khỏi mẹ rồi, con đi ỉa phân sống màu vàng đứng đâu ỉa chảy tại đấy..:lol: Miệng nôn, đuôi ngoái ngoái là phân chảy ra. Các bác biết giúp em nhanh với không toi mất.....:mellow:

nghe như đàn nhà bác bị e coli ấy nhỉ
Em không nhớ đọc ở diễn đàn nào thấy nói là cho heo con từ 10 ngày tuổi ăn con mẻ sống là ok hết, 1con/cc. em dùng thấy hiệu quả phết
Đàn nhà bác được mấy ngày rồi ?

nghe như đàn nhà bác bị e coli ấy nhỉ
Em không nhớ đọc ở diễn đàn nào thấy nói là cho heo con từ 10 ngày tuổi ăn con mẻ sống là ok hết, 1con/cc. em dùng thấy hiệu quả phết
Đàn nhà bác được mấy ngày rồi ?
Đàn nhà em được 28 ngày rồi nhưng đi ỉa quá nên em không dám cai sữa, em tiêm phòng vacin e coli và phó thương hàn được 1 tuần rồi. Em thử cách của bác xem thế nào, cảm ơn bác.

haioanhyl thân mến, nhiều khả năng đàn lợn của nhà bạn bị thương hàn rồi, nguyên nhân chính là do lạnh và ẩm, bị cả mẹ lẫn con hoặc từ mẹ lây sang con. Điều trị:
- Dùng Florfenicol 5%: 1ml/5kg TT tiêm bắp, 1 lần/ngày
- B.complex + Atropin (2:1): 3ml/con/ngày tiêm bắp, 1 lần/ngày
- Điện giải, men tiêu hoá sống chịu kháng sinh (Lactobacillus ...): ngày 2 lần cho uống hoặc trộn cám nếu đã biết ăn. Bạn bổ sung càng nhiều men càng tốt.
- Những con nặng quá: Dùng Glucose 5% tiêm phúc mạc, 10ml/con/ngày.

haioanhyl thân mến, nhiều khả năng đàn lợn của nhà bạn bị thương hàn rồi, nguyên nhân chính là do lạnh và ẩm, bị cả mẹ lẫn con hoặc từ mẹ lây sang con. Điều trị:
- Dùng Florfenicol 5%: 1ml/5kg TT tiêm bắp, 1 lần/ngày
- B.complex + Atropin (2:1): 3ml/con/ngày tiêm bắp, 1 lần/ngày
- Điện giải, men tiêu hoá sống chịu kháng sinh (Lactobacillus ...): ngày 2 lần cho uống hoặc trộn cám nếu đã biết ăn. Bạn bổ sung càng nhiều men càng tốt.
- Những con nặng quá: Dùng Glucose 5% tiêm phúc mạc, 10ml/con/ngày.

Nhưng bác ơi đàn nhà em tiêm phòng e coli và phó thương hàn được 1 tuần rồi mà, em tiêm đủ các loại kháng sinh tiêu chảy rồi mà nó không đỡ (4 ngày tiêm). Em đã tiêm B.comlex + Atropin rồi, cảm ơn bác đã chia sẻ em xem thế nào rồi thông tin tiếp.

Nhưng bác ơi đàn nhà em tiêm phòng e coli và phó thương hàn được 1 tuần rồi mà, em tiêm đủ các loại kháng sinh tiêu chảy rồi mà nó không đỡ (4 ngày tiêm). Em đã tiêm B.comlex + Atropin rồi, cảm ơn bác đã chia sẻ em xem thế nào rồi thông tin tiếp.
Vaccine PTH thì 1 tuần mới bắt đầu có miễn dịch, lợn của bạn bị bệnh mấy ngày rồi? chắc không dưới 3-4 ngày đúng ko? vậy lúc đó đã có miễn dịch chưa, đó là mình chưa nói vaccine của bạn có đảm bảo ko đấy, đừng quá tin tưởng vào vaccine bạn ạ tuy rằng đó là biện pháp phòng bệnh hiệu quả nhất.
Việc tiêm B.complex và Atropin chỉ mang ý nghĩa bổ trợ thôi, quan trọng là kháng sinh đã lựa chọn đúng hay chưa?

Vaccine PTH thì 1 tuần mới bắt đầu có miễn dịch, lợn của bạn bị bệnh mấy ngày rồi? chắc không dưới 3-4 ngày đúng ko? vậy lúc đó đã có miễn dịch chưa, đó là mình chưa nói vaccine của bạn có đảm bảo ko đấy, đừng quá tin tưởng vào vaccine bạn ạ tuy rằng đó là biện pháp phòng bệnh hiệu quả nhất.
Việc tiêm B.complex và Atropin chỉ mang ý nghĩa bổ trợ thôi, quan trọng là kháng sinh đã lựa chọn đúng hay chưa?

Em cũng đã tiêm Spectilin, Pneumotic, Chloramphenilcol (của người), Tylosin mà vẫn không khỏi. Em đang nghi hay bị cầu trùng bác ạ, hôm nay em tiêm thử thuốc cầu trùng. Mà bác giúp em về triệu trứng về bệnh cầu trùng như thế nào bác nhỉ.

thuốc cấm sử dụng

dùng thử maxflo.la hagx virbac

--------

Chloramphenilcol (của người) thuốc cấm sử dụng trên gia súc, bà con lưu ý

Last edited by a moderator:
Em cũng đã tiêm Spectilin, Pneumotic, Chloramphenilcol (của người), Tylosin mà vẫn không khỏi. Em đang nghi hay bị cầu trùng bác ạ, hôm nay em tiêm thử thuốc cầu trùng. Mà bác giúp em về triệu trứng về bệnh cầu trùng như thế nào bác nhỉ.
Mới bị có 3 ngày mà bạn đã dùng tới 4 loại kháng sinh rùi, mình cũng không biết bạn sốt ruột đến cỡ nào nữa.
Mình ủng hộ bạn chienvet.pro, Chloramphenicol đã cấm SD rồi, chúng ta không nên "chuốc hoạ và thân" nữa.
Nếu bạn đã có chẩn đoán cho riêng mình thì nên tuân thủ phác đồ điều trị của bệnh đó.
Bệnh cầu trùng ở lợn con thường chỉ có biểu hiện về phân, phân thường loãng,có nhiều bọt và tanh, thường xảy ra ở lợn 5-15 ngày thôi. Bạn có thể tham khảo thêm tại:
http://agriviet.com/nd/2762-benh-cau-trung-tren-heo/
http://bayeranimal.com.vn/news/17-t...ang-cau-trung-heo-con-chi-gay-tieu-chay-.html

Bác tìm hiểu thêm về bệnh viêm dạ dày, ruột (TGE) xem đàn heo nhà bác có ở trường hợp này k?

em thấy cái bệnh tiêu chảy ở heo con này thì nhà nào cũng bị ấy nhỉ, em giữ kỹ lắm mà ko tránh đc đấy. mấy bác xung quanh chỗ em còn chơi cả smecta (của người) rồi parepemic (của người) nữa, cũng bảo là ok lắm mà em ko dám thử. cũng sợ mấy cái đó ko dùng trong thú y. Có bác nào có kinh nghiệm giữ đàn heo con thì chỉ bảo đàn em với . . .

Đàn nhà em được 28 ngày rồi nhưng đi ỉa quá nên em không dám cai sữa, em tiêm phòng vacin e coli và phó thương hàn được 1 tuần rồi. Em thử cách của bác xem thế nào, cảm ơn bác.

Chào bạn! Thấy có vẻ bạn rối lắm nhỉ nên can thiệp hơi nhiều đấy.
Bình thường theo ý kiến của tôi bạn chẳng cần tiêm vaccine vào thời điểm này nhất là với THT và E.Coli gì đấy!! ( theo thiển ý của tôi những kháng sinh này thuộc nhóm vi khuẩn nên kháng thể sinh ra không ổn định và mức độ bảo hộ cũng cần xem lại nhiều).
Vaccine nên tiêm trong giai đoạn này:
7 ngày: Mycoplasma (với nái chưa tiêm )
21 ngày: Mycoplasma lần 2
28-30 ngày:Dịch tả lần 1
E.Coli có thể tiêm cho heo nái trước khi đẻ.

Heo con tiêu chảy bạn cần chú ý:
1. Môi trường (heo có bị lạnh lúc nhỏ không, tiêm sắt đủ không (1 lần, 2 lần hay 3 lần), heo có bú được sữa đầu hay không?...)
2. Theo thời gian:
1-4 ngày tuổi: Thường ngoài những điều kiện tiểu khí hậu. mầm bệnh chú ý salmonella, e.coli, clostridium và có khi heo nái bị viêm tử cung và viêm vú nửa.
7-14 ngày: Thêm nguyên nhân do cầu trùng. --> do đó người ta thường khuyến cáo uống cầu trùng lúc 3 hay 4 ngày tuổi.
Đến giai đoạn sau cai sữa:
3. Thức ăn: Thông thường khuyến cáo bà con tập ăn sớm nhất có thể 7 ngày tuổi và cai sữa lúc 26-30 ngày (tuỳ tình hình) để cai sữa heo con sớm và tăng lứa heo nái trong năm. Thức ăn tập ăn rất rất khó thực hiện, việc bạn lựa chọn heo con tập ăn loại nào cũng là vấn đề...nếu tiêm thuốc vào giảm nhưng đến ngày sau lại bị thì bạn cần xem lại vấn đề này.

Không biết rõ lắm về thông tin nhưng cũng trao đổi mong sao bạn thành công hơn lần nuôi sau! Thân ái!

Bạn cần quan tâm thêm của bạn này

bizboss đã viết:
Bác tìm hiểu thêm về bệnh viêm dạ dày, ruột (TGE) xem đàn heo nhà bác có ở trường hợp này k?

Hiện nay, một số nơi đang có dịch tiêu chảy cấp (giống TGE) nhưng mức độ nghiêm trọng hơn, tỷ lệ heo con chết có thể đến 100%..xem thêm Coronavirus.

Còn vấn đề
kháng sinh Choloramphenicol..Các bác trên đã nói rất đúng! :9^:

Lại trời..cấm thú y mà chừa "nhân y" làm cho Thú y cứ đi sưu tầm, nghe đâu trên người hiện tại bệnh Thương hàn các bác sỹ không chọn nhóm này nửa rồi...

Last edited:
Chào tất cả các bác đã giúp đỡ gia đình em trong thời gian vừa qua. Em đã tiêm 4 ngày thuốc dung điều trị tiêu chảy 2 ngày PTH nhưng không chuyển biến, em chuyển sang tiêm cầu trùng 1 ngày thấy có dấu hiệu ổn rồi. Có bác nào biết cách phòng bệnh cầu trùng lợn không thì giúp em với vì nhà em còn 70 chú lợn con nữa... Đàn này 12 con chết 1 chú rồi..B) Em sợ lây sang đàn 70 con kia, chăn nuôi vất vả mà cứ đà này em bỏ nuôi lợn mất....hihi..
Em quên, khi nào có dịp qua quê em thì qua chỗ em uống rượu (ỏng ráo) nha. Hôm no lêng ỏng ráo với ủn (tiếng Mường quê em đấy).
Rất vui khi được tham gia diễn đàn trao đổi kinh nghiệm chăn nuôi với mọi người, mong có lần được ỏng ráo với các bác ở quê em.

Chào tất cả các bác đã giúp đỡ gia đình em trong thời gian vừa qua. Em đã tiêm 4 ngày thuốc dung điều trị tiêu chảy 2 ngày PTH nhưng không chuyển biến, em chuyển sang tiêm cầu trùng 1 ngày thấy có dấu hiệu ổn rồi. Có bác nào biết cách phòng bệnh cầu trùng lợn không thì giúp em với vì nhà em còn 70 chú lợn con nữa... Đàn này 12 con chết 1 chú rồi..B) Em sợ lây sang đàn 70 con kia, chăn nuôi vất vả mà cứ đà này em bỏ nuôi lợn mất....hihi..
Em quên, khi nào có dịp qua quê em thì qua chỗ em uống rượu (ỏng ráo) nha. Hôm no lêng ỏng ráo với ủn (tiếng Mường quê em đấy).
Rất vui khi được tham gia diễn đàn trao đổi kinh nghiệm chăn nuôi với mọi người, mong có lần được ỏng ráo với các bác ở quê em.
Làm gì có thuốc tiêm cầu trùng đâu bạn ơi? nếu có nó là cái gì sao mình ko biết vậy?

ngoài việc chích thuốc bạn cho heo ăn thêm than củi(ăn tự do thoải mái)cầm ỉa chảy rất tốt

Ơ sao lại không có hả bác, em dung Coliseptyl của Cty Hùng Nguyên mà. Có trị cầu trùng bác xem thử coi.
Công nhận là trên bao bì có ghi trị cầu trùng, thành phần của nó là Sulfadimedine cũng thường dùng kết hợp với 1 loại sulfamide nửa trong việc trị cầu trùng ghép tiêu cháy, nhưng sulfamide tiêm để trị cầu trùng thì minh chưa dùng bao giờ, chỉ dùng để điều trị nhiễm khuẩn đường tiêu hoá nói chung khi chưa xác định chính xác nguyên nhân là gì (chỉ vi khuẩn thôi nhá)
CÒn Cầu trùng thì mình chỉ có một cách duy nhất là "cho uống", kể cả lợn hay gà. Bác nào có kinh nghiệm gì về vụ này thì trao đổi nhé.

Công nhận là trên bao bì có ghi trị cầu trùng, thành phần của nó là Sulfadimedine cũng thường dùng kết hợp với 1 loại sulfamide nửa trong việc trị cầu trùng ghép tiêu cháy, nhưng sulfamide tiêm để trị cầu trùng thì minh chưa dùng bao giờ, chỉ dùng để điều trị nhiễm khuẩn đường tiêu hoá nói chung khi chưa xác định chính xác nguyên nhân là gì (chỉ vi khuẩn thôi nhá)
CÒn Cầu trùng thì mình chỉ có một cách duy nhất là "cho uống", kể cả lợn hay gà. Bác nào có kinh nghiệm gì về vụ này thì trao đổi nhé.

Hi hi Chắc là "một mũi tên bắn chết 2 con nhạn nửa rồi"...:lol:

Coliseptyl
chưa thấy nhưng thành phần chắc Colistine, Trimethoprim,..phải không Bác?

Hi hi Chắc là "một mũi tên bắn chết 2 con nhạn nửa rồi"...:lol:

chưa thấy nhưng thành phần chắc Colistine, Trimethoprim,..phải không Bác?
Chỉ có Sulfadimedine thôi, chẳng có Trymethoprim đâu.
Mình thấy một số c.ty có sản phẩm thành phần là Flumequin dạng tiêm cũng trị cầu trùng lợn, chẳng hiểu lương tâm họ để đâu mà cứ khuyến cáo bừa bãi thế, bà con dùng thì sẽ thế nào nhỉ???????????

Back