Các bác vào chia buồn cùng em

Ở Huế gà nấu cháo ăn, luột ăn, chứ tự nhiên đã tốn tiền mua gà, còn tốn thêm tiền mua lá giang à?
Thế ở huế họ dại như anh sao ?
Họ tốn tiền mua... lá mơ ăn thịt chó thì sao lại không mua lá giang nấu với gà ...?
Tự nhiên họ thấy thịt gà ngon thì họ mua và thấy lá giang ngon thì họ không tự nhiên mua sao !

Thế ở huế họ dại như anh sao ?
Họ tốn tiền mua... lá mơ ăn thịt chó thì sao lại không mua lá giang nấu với gà ...?
Tự nhiên họ thấy thịt gà ngon thì họ mua và thấy lá giang ngon thì họ không tự nhiên mua sao !
Lá giang họ còn không biết là lá gì..mua với ăn. Cũng như bông so đũa vậy thôi.

Lá giang họ còn không biết là lá gì..mua với ăn. Cũng như bông so đũa vậy thôi.
Ai sinh ra đã biết ăn đâu .
Anh nấu cho bà con gần ăn rồi họ biết rồi tặng họ về nấu , rồi bán cho họ nấu , rồi mở rộng thị trường .
Họ đi dép đâu phải tại họ không biết mang giày .

Ai sinh ra đã biết ăn đâu .
Anh nấu cho bà con gần ăn rồi họ biết rồi tặng họ về nấu , rồi bán cho họ nấu , rồi mở rộng thị trường .
Họ đi dép đâu phải tại họ không biết mang giày .
Ngày mai anh làm tờ rơi món canh gà lá giang..nhờ chú đi phát giúp được không?

Có cái ăn với cái uống mà cãi nhau um xùm, khẩu vị mỗi miền khác nhau, họ không thích ăn lá giang nên nó không có giá trị, giống như người miền ngoài ngửi mùi Sầu Riêng thấy thúi nhưng người miền nam thấy thơm.

Có cái ăn với cái uống mà cãi nhau um xùm, khẩu vị mỗi miền khác nhau, họ không thích ăn lá giang nên nó không có giá trị, giống như người miền ngoài ngửi mùi Sầu Riêng thấy thúi nhưng người miền nam thấy thơm.
Thối là tại biết mùi "c-t" gà sát trước mùi Sầu Riêng, nhưng người chịu đc mùi thì vẫn thấy nó ngon! Cũng như mắm vậy!
Người nào dễ tính(ít tưởng tượng liên tưởng) với món ăn thì họ ăn đc nhiều món, còn kg thì họ chỉ ăn đc món đia phươg họ thôi!
Không thićh hay không biết lá giang?! Như món rau đắg đs Thanh hoá thì quê e kg có já trị vì kg có ai ăn nó bao j̀ờ(kg biết).

Thử thì cứ thử thôi, nhưng không trực tiếp chăm sóc hoặc không quản lý tốt được mình nghĩ khó thành công lắm. Mình cũng đang tập tành chăn nuôi lợn,mới đầu 10 con,bắt về gặp đủ các loại bệnh,đi ỉa,ho,nôn,bỏ ăn,lên đậu,viêm da.....nản! Nhưng dần dần cũng tham khảo trên diễn đàn, các bsy thú y,h đàn lợn cũng 70kg rồi,10 con khá đều,tăng đàn lên 20 con, 30 con, 40 con,dần dần rút kinh nghiệm sẽ tâng thêm 5-70 con,tương lai là trên 100 con,thức ăn thì thời gian đầu vẫn phụ thuộc vào cám công nghiệp'nhưng từ đàn thứ 3 tự trộn thức ăn lên men,giảm chỉ còn 20% Tacn,bắt về 16-18kg1 con, sau 2 tháng 10 ngày, đạt bình quân 65kg 1 con, vẫn chưa ổn lắm, nhưng sẽ có lợi nhuận hơn rồi. Ngày nào cũng vào dd đọc các bài viết,nghiên cứu,thử nghiệm sau khi lắng nghe ý kiến mọi người. Thôi thì dần dần vậy. Miễn là giữ cho mình cái đầu lạnh,đam mê,và cũng cần chút may mắn nữa...
e cũng dang tính nuôi lợn, a cho e hỏi trộn thức ăn lên men như thế nào a chỉ e mới, e cảm ơn nha

e cũng dang tính nuôi lợn, a cho e hỏi trộn thức ăn lên men như thế nào a chỉ e mới, e cảm ơn nha
Trời,có gì ghê gớm đâu bạn,trên diễn đàn mình nhiều người nói kỹ rồi mà,tôi học theo họ và rút kn dần dần thôi,có phát minh ra cái j hay đâu. Bạn trộn những gì mà bạn sẵn có nhất,ví dụ như tôi là bột ngô, cám thập cẩm:)).... Tôi còn cù nhầy là bớt lại thức ăn đã ủ men chín để gối lần tiếp theo để bớt được lượng men mới của thầy Tuấn,haha,lợn ngoài 40kg vô tư đi,vẫn lớn tốt.

Cuộc sống ở thành phố vừa ít tiền vừa căng thẳng trong công việc nên em định về quê làm cái mảnh vườn để sống với quê hương sông nước. Thế nên em mới mua đàn gà tầm 100 em cho gia đình chăm sóc để xem xét hiệu quả và cũng từng bước dấn thân vào làm nông dân. Gà lớn đều đều làm em cũng mừng, nào ngờ tuần rồi thả gà ra vườn cho nó vui chơi thế mà nó cứ lần lượt bỏ em mà đi các bác à! Ra đi gần hết nửa đàn rồi! Các bác chia sẻ gì cho gà em ở lại với các bác! Nó mà đi hết thì chắc em sẽ phải ở lại cái ngục tù thành phố này mất!
Nghe cái câu kết cuối cùng của cháu bác thấy thương quá!!! Cháu đừng có nghe mấy thằng kia nói linh tinh làm xàm. Bây giờ cháu nghe bác hỏi này, cháu trả nời cho nó rành mạch nhé. Gà đã chủng ngừa chưa?

------------
Nếu chưa có gì hết thì xem phân nó màu gì, nó chết đột ngột hay đứng rù rù rồi chết, Nếu bị Gum và Dich tả( tức là Newcatle) thì bó tay vì đây là vi rút đã nhiễm rồi thì thua, chỉ có chủng ngừa trước thôi.
Bây giờ, cách duy nhất là chạy ra cửa hàng thú y gần nhất mà xem Bsi nó tư vấn cho. cứu con nào hay con đó, coi như là trả tiền học nuôi gà, chúc bạn may mắn lần sau , hihihi :da:

Last edited by a moderator:
Nghe cái câu kết cuối cùng của cháu bác thấy thương quá!!! Cháu đừng có nghe mấy thằng kia nói linh tinh làm xàm. Bây giờ cháu nghe bác hỏi này, cháu trả nời cho nó rành mạch nhé.
Gà mấy ngày tuổi rồi?
Ngày thứ 3 (tính từ ngày gà biết ăn) có cho nó uống Dịch tả lần 1 chưa?
Ngày thứ 7 có chích cánh chủng đậu chưa?
Ngày thứ 10 có cho nó uống Gumboro lần 1 chưa?
Ngày thứ 21 có uống Dịch tả lần 2 chưa?
Ngày thứ 28 có uống Gumboro lần 2 chưa?
Ngày thứ 35 chích tụ Huyết trùng chưa?
Ngày thứ 55 chích Dịch tả chưa?
------------
Nếu chưa có gì hết thì xem phân nó màu gì, nó chết đột ngột hay đứng rù rù rồi chết, Nếu bị Gum và Dich tả( tức là Newcatle) thì bó tay vì đây là vi rút đã nhiễm rồi thì thua, chỉ có chủng ngừa trước thôi.
Bây giờ, cách duy nhất là chạy ra cửa hàng thú y gần nhất mà xem Bsi nó tư vấn cho. cứu con nào hay con đó, coi như là trả tiền học nuôi gà, chúc bạn may mắn lần sau , hihihi :da: :gun:
Cảm ơn bác đã hướng dẫn, tại nhờ gia đình chăm giúp nên không thuốc than gì cả! Gà nó được hơn 50 ngày rồi, nó đứng rù rù rồi chết. Giờ còn lại 1/10 thôi! Nên cũng để vậy luôn, chắc thả bầy khác nghiên cứu tiếp bác à!

Cảm ơn bác đã hướng dẫn, tại nhờ gia đình chăm giúp nên không thuốc than gì cả! Gà nó được hơn 50 ngày rồi, nó đứng rù rù rồi chết. Giờ còn lại 1/10 thôi! Nên cũng để vậy luôn, chắc thả bầy khác nghiên cứu tiếp bác à!
Thôi chờ sang năm mà nuôi . Cho qua mùa mua rồi tính . Đang mùa hè mới bệnh nuôi tiếp thì nó cũng bệnh .

nuôi 100 con thì tài tử quá, ở tp tôi cũng nuôi 30 con trên sân thượng rồi, bác làm một đàn vài ngàn con xem sao, biết đâu được, tôi cũng đam mê trồng trọt chăn nuôi như bác, tiếc là không mạnh dạn bỏ phố về làng như bác

nuôi 100 con thì tài tử quá, ở tp tôi cũng nuôi 30 con trên sân thượng rồi, bác làm một đàn vài ngàn con xem sao, biết đâu được, tôi cũng đam mê trồng trọt chăn nuôi như bác, tiếc là không mạnh dạn bỏ phố về làng như bác
Mới làm thử mà thấy mây đen bao phủ rồi bác à! Không dám vội vàng được! Con gà cũng khó chơi thiệt đó bác, thấy người ta nuôi cả triệu con không sao, mình nuôi lèo tèo cũng đi sạch. Còn đường về làng chơi thì dễ về làng ở thật là khó!
Thôi chờ sang năm mà nuôi . Cho qua mùa mua rồi tính . Đang mùa hè mới bệnh nuôi tiếp thì nó cũng bệnh .
Đặt hàng 150 em trĩ đỏ rồi. Nên phải nuôi thôi! Làm giàu không dễ!

Mới làm thử mà thấy mây đen bao phủ rồi bác à! Không dám vội vàng được! Con gà cũng khó chơi thiệt đó bác, thấy người ta nuôi cả triệu con không sao, mình nuôi lèo tèo cũng đi sạch. Còn đường về làng chơi thì dễ về làng ở thật là khó!
Bi kịch là ở đó, nhiều lúc tôi cũng cảm thấy tự hào là minh nuôi gà , chim , chuyên nghiệp như bà con nông dân, nhà ở phố mà trên sân thượng lúc nào cũng có cả chục con gà đông tảo, chim trĩ 7 màu, gà lôi trắng ....nhưng đúng bác ạ, nuôi chơi thì dễ nuôi thật như bác mới sáng ra được.

Bi kịch là ở đó, nhiều lúc tôi cũng cảm thấy tự hào là minh nuôi gà , chim , chuyên nghiệp như bà con nông dân, nhà ở phố mà trên sân thượng lúc nào cũng có cả chục con gà đông tảo, chim trĩ 7 màu, gà lôi trắng ....nhưng đúng bác ạ, nuôi chơi thì dễ nuôi thật như bác mới sáng ra được.
CÔNG NHẬN LÀ CÓ MẤY BÁC VÀO NÓI TÀO LAO CŨNG VUI THẬT, hết gà tới ngan, hết ngan tới chim trĩ xong cuối cùng đi bác sĩ khám bệnh trĩ luôn,haha :da:

Đặt hàng 150 em trĩ đỏ rồi. Nên phải nuôi thôi! Làm giàu không dễ!
Hoangson này gà chết sao ko hú mình tiếng còn kiếm miến thịt gà. Hihi.
Đùa thôi chứ mấy bệnh vặt của gà đó thì đều trị sớm dễ gì chết dc.
Gà thì con nào bệnh chẳng đứng ủ rủ bỏ ăn. Xem bệnh rồi dùng thuốc thì cũng khỏi thôi

Back