Các bác vào chia buồn cùng em

Cuộc sống ở thành phố vừa ít tiền vừa căng thẳng trong công việc nên em định về quê làm cái mảnh vườn để sống với quê hương sông nước. Thế nên em mới mua đàn gà tầm 100 em cho gia đình chăm sóc để xem xét hiệu quả và cũng từng bước dấn thân vào làm nông dân. Gà lớn đều đều làm em cũng mừng, nào ngờ tuần rồi thả gà ra vườn cho nó vui chơi thế mà nó cứ lần lượt bỏ em mà đi các bác à! Ra đi gần hết nửa đàn rồi! Các bác chia sẻ gì cho gà em ở lại với các bác! Nó mà đi hết thì chắc em sẽ phải ở lại cái ngục tù thành phố này mất!

Ngu !
Đời đạo gian chưa nghe sao ?
Lúc trước tôi nuôi có 20 con mà thằng cha tôi nó bơm thuốc cỏ cho cả bầy nó nằm luôn . Hỏi đến thì đưa cái mặt vô cảm , không nói không cười và cũng không thấy buồn . Nghĩ lại mới tức .
Anh còn hên hơn tôi đó .

Ngu !
Lúc trước tôi nuôi có 20 con mà thằng cha tôi nó bơm thuốc cỏ cho cả bầy nó nằm luôn . Hỏi đến thì đưa cái mặt vô cảm , không nói không cười và cũng không thấy buồn . Nghĩ lại mới tức .
Anh còn hên hơn tôi đó .
Chú em có ông cha quá đặc biệt. Chú em bỏ cái câu đầu tiên không được à. Sao lúc nào cũng kiếm vài câu của người khác làm cái chi chi rứa cho mệt hè!

Gia đình không có kiến thức bằng pác, muôn làm thì tự làm. Mới có 100 còn thì không đến nổi nào, dù sao cũng chia buồn cùng pác

Nuôi gà tính ra cũng như kiếm bạt cắt dét lùng binh đất . Moi ra dể òm .

Gia đình không có kiến thức bằng pác, muôn làm thì tự làm. Mới có 100 còn thì không đến nổi nào, dù sao cũng chia buồn cùng pác
Làm từ từ thôi bác à, cây cối cứ cắm xuống, gà vịt cứ thả đó để lấy kinh nghiệm. Bươn chải 1 tý kiếm thêm đồng nào hay đồng đó! Chứ nhảy vào làm liền cũng đuối. Cảm ơn bác đã quan tâm.

Phải chọn đúng giống gà . Anh qua bên diên đại hỏi gà chân vàng lông vàng , mình dài mà mua về nuôi . Họ thả cả trăm con có chết con nào đâu .

Làm từ từ thôi bác à, cây cối cứ cắm xuống, gà vịt cứ thả đó để lấy kinh nghiệm. Bươn chải 1 tý kiếm thêm đồng nào hay đồng đó! Chứ nhảy vào làm liền cũng đuối. Cảm ơn bác đã quan tâm.
Em cũng dự định làm giống pác đây, đầu tư cho người khác nuôi. Mình vẫn đi làm, chủ nhật về thăm xem thế nào. đã đặt thử nghiệm 200 con. thứ 2 tuần sau có hàng rồi:D

Gà chết là do nó ngu chứ khôn sao nó chết được .
Đùa thôi . Gà thì nảo nó bé lắm , lông thì nhiều bệnh lắm mà lời thì chẳng bao nhiêu . Nhiều khi bị mất trộm nữa .

Thử thì cứ thử thôi, nhưng không trực tiếp chăm sóc hoặc không quản lý tốt được mình nghĩ khó thành công lắm. Mình cũng đang tập tành chăn nuôi lợn,mới đầu 10 con,bắt về gặp đủ các loại bệnh,đi ỉa,ho,nôn,bỏ ăn,lên đậu,viêm da.....nản! Nhưng dần dần cũng tham khảo trên diễn đàn, các bsy thú y,h đàn lợn cũng 70kg rồi,10 con khá đều,tăng đàn lên 20 con, 30 con, 40 con,dần dần rút kinh nghiệm sẽ tâng thêm 5-70 con,tương lai là trên 100 con,thức ăn thì thời gian đầu vẫn phụ thuộc vào cám công nghiệp'nhưng từ đàn thứ 3 tự trộn thức ăn lên men,giảm chỉ còn 20% Tacn,bắt về 16-18kg1 con, sau 2 tháng 10 ngày, đạt bình quân 65kg 1 con, vẫn chưa ổn lắm, nhưng sẽ có lợi nhuận hơn rồi. Ngày nào cũng vào dd đọc các bài viết,nghiên cứu,thử nghiệm sau khi lắng nghe ý kiến mọi người. Thôi thì dần dần vậy. Miễn là giữ cho mình cái đầu lạnh,đam mê,và cũng cần chút may mắn nữa...

Ngu !
Anh còn hên hơn tôi đó .
Nhà Bác lại có cả ( thằng cha ) nữa à. Bác gọi vậy hèn gì ổng bơm thuốc cỏ....
Cuộc sống ở thành phố vừa ít tiền vừa căng thẳng trong công việc nên em định về quê làm cái mảnh vườn để sống với quê hương sông nước. Thế nên em mới mua đàn gà tầm 100 em cho gia đình chăm sóc để xem xét hiệu quả và cũng từng bước dấn thân vào làm nông dân. Gà lớn đều đều làm em cũng mừng, nào ngờ tuần rồi thả gà ra vườn cho nó vui chơi thế mà nó cứ lần lượt bỏ em mà đi các bác à! Ra đi gần hết nửa đàn rồi! Các bác chia sẻ gì cho gà em ở lại với các bác! Nó mà đi hết thì chắc em sẽ phải ở lại cái ngục tù thành phố này mất!
nói chung nuôi gà thì nhiều dịch bệnh lắm. Chỉ khi nào mình thật chút tâm vào nuôi thì mới được chứ nhờ gia Đình nuôi cũng khó vì đấy ko phải là điều tâm huyết của họ.

------
5 tuổi tôi bị tát lên mặt hơn 15 lần chỉ vì 2 chữ o và ô . 5 tuổi thì có lỗi gì ?
Trong thời gian 10 phút .

Nhà Bác lại có cả ( thằng cha ) nữa à. Bác gọi vậy hèn gì ổng bơm thuốc cỏ....

nói chung nuôi gà thì nhiều dịch bệnh lắm. Chỉ khi nào mình thật chút tâm vào nuôi thì mới được chứ nhờ gia Đình nuôi cũng khó vì đấy ko phải là điều tâm huyết của họ.

ở gần tôi có xóm người dân tộc thiểu số raclay
nó cũng gọi bố mẹ nó (thằng ấy nó) ( con ấy nó)
tôi cứ ngỡ rằng chỉ có người dân tộc mới như vậy
không ngờ rằng trên dđ này cũng có những con người như vậy
tôi chỉ ước ao còn có cha mẹ để chửi mắng tôi hàng ngày
để cho tôi càng lớn khôn ra

Last edited:
------
5 tuổi tôi bị tát lên mặt hơn 15 lần chỉ vì 2 chữ o và ô . 5 tuổi thì có lỗi gì ?
Trong thời gian 10 phút .
Nếu vậy tôi cũng thông cảm cho cái tính của bác hiện nay, đừng chửi người khác khi không chia sẽ được gì.
Trước khi nuôi bác phải chuẩn bị chuồng trại trước đã vì nó quyết định 80% thành công trong chăn nuôi, con giống thì kiếm công ty uy tín mà đặt niềm tin.

Nếu vậy tôi cũng thông cảm cho cái tính của bác hiện nay, đừng chửi người khác khi không chia sẽ được gì.

Trước khi nuôi bác phải chuẩn bị chuồng trại trước đã vì nó quyết định 80% thành công trong chăn nuôi, con giống thì kiếm công ty uy tín mà đặt niềm tin.
Ở trong chuồng nó không chết mà thả ra vườn nó chết bác à! Chắc là do nhiệt độ ngoài trời làm nó bệnh, bọn nó ra đi thanh thản! Chúng chết kiểu này sướng thiệt, được mai tán hẳng hoi.

Tôi có thể comment nơi đây ???

Tôi thì không chia buồn vì nào giờ có bao nhiêu buồn tôi xin hết - nên quý lắm ko chia cho ai cả .

Tôi chẳn cho ai con cá bao giờ - kể cả ăn xin - nhưng tôi ghét những ai không biết tạo ra cần câu mà đi câu cá.

Quay lại chủ đề chính :

Bạn chán ghét TP - thế bạn có thấy con gà nó chán ghét cái vườn nhà bạn
Bạn muốn gì và con gà muốn gì
Bạn nghĩ gì khi có kẻ - thực dụng trên cuộc sống của bạn

Tôi chẳn quan niệm phong thủy - chẳn tin dị đoan - chẳn tin 1 miếng đất nào nuôi trồng không được - vấn đề là chúng ta nuôi con gì trồng cây gì thì phải biết rõ môi trường sống thích hợp của loại cây đó của con đó mà thôi .

Củng có những miếng đất nuôi gà không được - xem đi xem lại thì ẩm thấp rong rêu - đầy bệnh hoạn
Củng có miếng đất nuôi gà không được - xem đi xem lại thì đất phèn chua chát - nuốc đồ ăn có khác nào nuốc a xít
Củng có miếng đất nuôi gà không được - xem đi xem lại thì toàn là chì - tại vì nhà nấu và đãi chì - con gì ăn chì mà không chết

Bạn chán ghét TP vì sao ? - con gà nó chán ghét vườn của bạn vì sao ? - đi chổ nào củng toàn bê tông lấy gì mà bươi đổi món - đi chổ nào củng không có một ngọn cỏ để mà điểm tâm sáng - bệnh lèn èn ăn khó tiêu củng không kiếm ra ngọn rau để làm thuốc - chưa nắng kiếm cái bóng mát không ra - riệp vi trùng nó bám đầy thân củng không có nơi để vùi mình mà tiêu diệt - kiếm miếng nước uống củng phải chạy đến khai chứ đi xa thì không có nước uống - trời lạnh thì nằm co trên đống cứt - trời nóng thì phải đứng phơi thân ...............- nó có khác nào cái TP mà bạn đang chán

Và cuối cùng là thoát kiếp - còn bạn thoát kiếp bằng cách lên agri - kha kha !!!

các bạn chỉ biết thực dụng mà thôi ! - con gà con vịt mạnh khỏe nuôi còn không sống - chứ ngày xưa ấy tôi chuyên câu nhấp vịt - gặp cá lóc lớn nó táp cho vịt bể bầu diều - lòi gan lòi ruột tùm lum - tôi dùng chỉ may lại - mà có thấy tụi nó chết đâu - nuôi không mà không sống nổi - bởi vì bạn không yêu thương loài vật .

Last edited by a moderator:

Back