• Các bác xem giúp em bưởi em nó bị bệnh gì với ạ

Thảo luận trong 'Bệnh hại cây trồng' , 18/7/16

1. HuyTranBenTre

HuyTranBenTre Nông dân nghèo

Giá bình quân tại gia công cây 1 cơ là 13-14k. 2 cơ là 18-19k. Còn chất lượng thì phải dựa vào con người làm ra nó! Bưởi chất lượng (đất, hạt và bo ghép chất lượng) đảm bảo thì giá dao động từ 35 trở lên!

2. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      ui trời giá tại bến tre mà 35k á, vậy rao bán trên mạng cỡ 25 k là không chất lượng rồi, có khi nào trồng bưởi da xanh ra quả cam xoàn ko vậy bạn

3. truongbinhhunghoa

truongbinhhunghoa Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cong nhan

mình vừa mua 20k một cây , chiết cành, mua lun gốc cở phi 40 thì 450k một gốc, làm 20 gốc thí nghiệm đây

4. HuyTranBenTre

Tùy theo mục đích của bạn. Tiền nào của nấy.
      1 cây 8k vẫn có đầy. 120k cũng có. mính chỉ hướng đến hợp tiền đầu tư thôi.

Last edited: 10/8/16
    5. baonghi1

baonghi1 Guest

mấy bác chỉ giúp mình cách trị bềnh vàng lá thối rễ trên cây bưỡi da xanh 3 nam tuổi với ,mình đã tưới Ridomil gold ,aliete rùi mà vẫn không hết ,
      tks,

6. HuyTranBenTre

Bạn xem lại gốc có bị lún, còn oi nước, hoặc rễ có rệp sáp, tuyến trùng gì không? Trong 3 tháng trở lại, có vô chân đất? Khâu phân gốc như nào? Cách trị thì không khó nhưng phải kèm theo kỹ thuật để có hướng lâu dài. Số dt Face 0945692405

7. Vũ Nhật Quang

Vũ Nhật Quang Nông dân nghèo

Bị lậm thuốc, vì hình bạn chụp không tổng thể nên chỉ có thể nói vậy! Còn nếu cây nào mà lá non vàng, có vùng khô tròn trên lá, giữa vùng khô tròn có nấm đen thì là cây bị thối rễ! Cắt bỏ hết phần nhánh non! Xử lý gốc trị truyến trùng, rệp, kiến và nấm!
      --- @ 20/2/17, Original Post Date: 20/2/17 ---
      Xem cụ thể bị gì thì trị đó, bị tuyến trùng mà tưới ridomil sao khỏi được! Tưới gốc thêm bằng thuốc Cymkill trị tuyến trùng, kiến, rệp! Thuốc này rẻ, hiệu quả! Cắt tỉa bớt các càng non! Chừng cây phục hồi sẽ ra đọt mới

8. anhkiet95

anhkiet95 Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Tập làm nông dân
      Kính chào các chú, các anh trên diễn đàn Agriviet.
      Em ở Đồng Tháp, em vừa tốt nghiệp ra trường nên không có nhiều kinh nghiệm nên cần sự giúp đỡ của mọi người!
      Nhà em có trồng 3 công Bưởi Da Xanh xen với Cam Xoàn, đến nay cây gần 8 tháng tuổi. Đa số các cây sinh trưởng tốt nhưng em thấy nó không đồng đều nhau, có một số cây phát triển rất nhanh, đâm chòi rất mạnh hơn những cây còn lại khá nhiều, mặc dù lượng phân bón cung cấp bằng nhau (khoảng 15 ngày em tưới phân 1 lần, liều lượng: 1b D.A.P + 5kg K2O cho 600 gốc Bưởi và Cam). Vậy cho em hỏi:
      1/ Những yếu tố nào quyết định sự chênh lệch về sinh trưởng giữa các cây với nhau?. (em nhận thấy đa số những cây trong mát thì sinh trưởng mạnh hơn các cây còn lại).[​IMG]
      2/ Một số cây có dấu hiệu lá bị bạc, không xanh như bình thường và như vậy là do thiếu dưỡng chất gì.
      3/ Hình cuối cây bị còi, lá bị xoăn lại , nhờ các chú giúp em đó là bệnh gì và phòng trị như thế nào là hiệu quả.
      Dạ xin cảm ơn mọi người đã xem qua bài, và chân thành mong sự giúp đỡ của mọi người trên diễn đàn.
      Những cây này phát triển mạnh hơn các cây khác.

Cây bị bạc lá

9. HuyTranBenTre

Bác trồng bưởi ghép mà không lên mô, giờ và sau này cẩn thận bộ rễ. Cây có dấu hiệu phục hồi, chỉ cần duy trì tránh thối rễ.

anhkiet95 thích bài này.
    10. anhkiet95

anhkiet95 Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Tập làm nông dân
      Dạ em cảm ơn, mà hai hình trên cây lá hơi bạc màu là do đâu v a, có phải cây thiếu N ko anh.

11. HuyTranBenTre

Cho quy trình chăm sóc 3 tháng trở lại. Lượng nước, bón phân, phun xịt. Độ ẩm cách mặt đất 3 tất. Cây bị hư rễ thì đương nhiên thiếu đạm/ dinh dưỡng. Cây hình cuối của bác bị hư bộ rễ, nhìn sơ có lẽ là dư nước, thối rê. Kiểm tra bộ rễ ở phạm vi 1/3 đến 2/3 tán lá coi có bị tuột rễ ko? Sẵn xem coi có tuyen trùng hay rệp sáp j ko? Khoảng cách từ mặt đất xuống cổ rễ là bao nhieu cm? Rễ thứ cấp cách mặt đất bao nhieu cm?

anhkiet95 thích bài này.