• Các bác xem hộ bưởi của em thừa chất gì vậy ???

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 12/8/16

1. nongdanht

nongdanht Học làm nông dân

AH, thế thì quá tốt rồi, anh đang chờ giống đây

Võ Quang thích bài này.
    2. Võ Quang

Võ Quang Học làm nông dân

Em.cũng từng có ý định trồng chanh leo trên diện tích khoảng 1000 mét vuông nhưng ngại cái nắng Nghệ An,cái gió lào và vốn nên em đã trồng cỏ cho trâu bò rồi hehe
      --- @ 19/8/16, Original Post Date: 19/8/16 ---
      Anh chờ giống trong nam ra à? Em trồng bưởi Quang Tiến nó phát triển thì ok rồi chỉ tiếc nó thu hoạch vào mùa này,nếu thu vô dịp tết thì hay hơn

nongdanht thích bài này.
    3. Cam Sành Tuyên Quang

Cam Sành Tuyên Quang Học làm nông dân

Cũng đúng, Nghệ An thì nắng thật. Nhưng Quế Phong chanh leo nhiều lắm đó vì trên đấy mát, còn mình ko biết vùng của bạn thế nào. Mình mà ở Nghệ An mình sẽ trồng cam xã Đoài, có thương hiệu. Lợi nhuận và đầu ra chắc ko cần phải lo.

Võ Quang thích bài này.
    4. Võ Quang

Vâng,cam thì vùng Quỳ Hợp,Quỳ Châu Nghệ An trồng bao la và giá cũng ok bác ạ,giá cao hơn bưởi.Còn vùng em Nghĩa Đàn trồng bưởi nhiều hơn,vì ở đây có giống bưởi hông Quang Tiến cũng rất ngon và thương hiệu đang dần phát triển,tuy vậy nhưng diện tích quy hoạch sẽ k đc như vùng khác vì bà Hương bà quy hoạch đất trồng cỏ cho bò sữa TH một diện tích bao la bát ngát mất rồi

5. nongdanht

CHắc cuối tháng 7 Al này mới có em ạ, cũng muốn trồng thêm chục gốc Quang Tiến

tien tranVõ Quang thích bài này.
    6. Võ Quang

Nếu anh trồng Quang Tiến thì chắc chỉ trồng đc con ghép thôi vì con chiết ở đây người ta không giâm vào bầu mà cắt ngay trên cây mẹ xuống,vận chuyển xa dễ bể bầu,con ghép thì cũng rẻ thôi,rẻ hơn 2,5'lần con chiết

7. tien tran

tien tran Nông dân nghèo

các
      các bác ơi ở nghệ an sao không trồng cam vinh ạ? cam vinh nhà em mua lúc nào cũng 80k/kg.

nongdanhtVõ Quang thích bài này.
    8. Võ Quang

Cam mình thấy các huyện lân cận trồng nhiều bn ạ,nếu bây giờ thấy giá cao mà trồng như vậy thì sau này chưa chắc đã đc như vây giờ,thực chất thì vùng đất của mình thuộc vùng Phủ Quỳ trước đây,nơi mà trước nổi tiếng về cây ăn quả có múi,đất đỏ nên phù hợp với nhiều loại cây từ cây công nghiệp như cao su,cà fê đến cây nông nghiệp như sắn,mía và các cây ăn quả cam,quýt,bơ,táo,ổi,dứa...Nên tha hồ để cho chủ vườn lựa chọn trồng loại nào bn ạ

9. nongdanht

Cam Vinh 80k chăc cam XÃ ĐOÀI rồi
      --- @ 20/8/16, Original Post Date: 20/8/16 ---
      UH, chắc vậy

10. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      hiện nay cam xã đoài tại quỳ hợp họ ít trồng hơn cam v2 vì cam xã đoài cây không khỏe và năng suất không cao hơn nữa lại thu hoạch sớm không trùng vào dịp tết nguyên đán nên không được giá. Cây cam v2 đuợc nhập ngoại về cây phát triển rất khỏe, cho năng suất cao hơn cam xã đoài và nó lại thu hoạch muộn trúng vào dịp tết và lưu trái trên cây rất lâu, ít hạt chất lượng không thua kém cam xã đoài nhưng vỏ thì dày hơn

11. proseries

proseries Nhà nông tập sự

em cũng mới trồng 30 cây bưởi cũng dc 3 tháng. đang lên đọt. mà thấy mấy ng bảo trồng phải trồng trên bồn thì tốt hơn. em ko biết tại sao. em nghĩ miền tây nước ngập nên mới cần lên bồn chứ