Các bác xem hộ bưởi của em thừa chất gì vậy ???

• Thread starter Võ Quang
  • Ngày gửi

Nó mọc nhiều đọt quá thành ra chả được cái nào nên thân cả
cho một "." đỡ trôi bài ạ

Cảm ơn bác đã chỉ điểm,tại vì em chưa có kinh nghiệm trong việc tỉa cành tạo tán nên không định hình được .Chẳng hạn như cây này,bây giờ theo bác thì em nên cắt,kéo theo hướng nào để các cành tiếp theo mọc ra đều mà không làm gãy đổ dc ạ?
Cây của bạn có 3 cành cấp 1 còn cái cành nhỏ phía dưới cắt bỏ đi. 3 cành này cắt sâu xuống khoảng 25 cm nhưng chọn cắt ở vị trí nào thì bạn phải căn cứ vào các mắt phía dưới. Vì sau khi cắt các mắt này sẽ bật lộc. Bạn cứ tưởng tượng và làm thử vài lần đi, cứ mạnh dạn cắt sau này lộc mọc thế nào mới rút ra được kinh nghiệm. Cắt làm sao cho 2-3 mắt ngay bên dưới thì có 1 mắt mọc thẳng nên theo hướng ban đầu của cành, mắt còn lại mọc ra phía ngoài của tán.
Vườn của bạn trồng thế này về sau cận thận bệnh thối rễ đấy nhé. Nếu có trồng thêm nhớ trồng theo kiểu mui rùa. Nghĩa là quang gốc có 1 cái mô đất như hình mui rùa. Cây trồng cao hơn nền xung quanh 1 ít và vun lớp đất mặt xung quanh vào, rễ thông thoáng đỡ bệnh.
Có vấn đề gì về cây có múi bạn có thể hỏi trong topic của mình: Kỹ thuật trồng và chăm sóc cây có múi- mục cây ăn quả. Mình sẽ cố gắng trả lời hết tất cả các câu hỏi.
Bạn nào có nhu cầu mua giống Cây có múi sạch bệnh có thể inbox. Mình có rất nhiều giống đặc sản ở miền Bắc mà hiếm nơi có. Giống đã được phục tráng, làm sạch virus. Ngoài ra mình còn đang thử nghiệm rất nhiều giống CCM của Tây, Tàu, Nhật, Mỹ. Bạn nào quan tâm inbox nhé.
Các bạn trồng cam bón phân chuồng nên ủ 1 thời gian nhé, nhất là phân lợn. Mục đích để diệt các vi sinh vật gây hại cho cây có trong phân và chuyển hoá các chất dinh dưỡng trong phân từ dạng khó tiêu sang dạng dễ tiêu.
Bác nào cần mua Trichoderma, giống gốc mật độ bào tử 10 mũ 9 / gam inbox nhé hoặc gọi : 0987408682.

Cây của bạn có 3 cành cấp 1 còn cái cành nhỏ phía dưới cắt bỏ đi. 3 cành này cắt sâu xuống khoảng 25 cm nhưng chọn cắt ở vị trí nào thì bạn phải căn cứ vào các mắt phía dưới. Vì sau khi cắt các mắt này sẽ bật lộc. Bạn cứ tưởng tượng và làm thử vài lần đi, cứ mạnh dạn cắt sau này lộc mọc thế nào mới rút ra được kinh nghiệm. Cắt làm sao cho 2-3 mắt ngay bên dưới thì có 1 mắt mọc thẳng nên theo hướng ban đầu của cành, mắt còn lại mọc ra phía ngoài của tán.
Vườn của bạn trồng thế này về sau cận thận bệnh thối rễ đấy nhé. Nếu có trồng thêm nhớ trồng theo kiểu mui rùa. Nghĩa là quang gốc có 1 cái mô đất như hình mui rùa. Cây trồng cao hơn nền xung quanh 1 ít và vun lớp đất mặt xung quanh vào, rễ thông thoáng đỡ bệnh.
Có vấn đề gì về cây có múi bạn có thể hỏi trong topic của mình: Kỹ thuật trồng và chăm sóc cây có múi- mục cây ăn quả. Mình sẽ cố gắng trả lời hết tất cả các câu hỏi.
Bạn nào có nhu cầu mua giống Cây có múi sạch bệnh có thể inbox. Mình có rất nhiều giống đặc sản ở miền Bắc mà hiếm nơi có. Giống đã được phục tráng, làm sạch virus. Ngoài ra mình còn đang thử nghiệm rất nhiều giống CCM của Tây, Tàu, Nhật, Mỹ. Bạn nào quan tâm inbox nhé.
Cảm ơn bác rất nhiều,bác đúng là một lão nông thứ thiệt.

Em còn trẻ lắm :). Cũng mới trồng cam được 1 thời gian thôi nhưng đi theo các chú, các anh và tự tìm hiểu tài liệu nên cũng biết được một số vấn đề về cây có múi. Lên đây với tinh thần chia sẻ và học hỏi là chính thôi, chứ bạn gọi mình là lão nông thì không dám nhận. Ngoài cây có múi thì mình còn đang tìm hiểu về chanh leo nữa, và dự định trồng thử trong thời gian tới. Theo mình cây chanh leo trong thời gian tới là một cây rất tiềm năng.

Em trồng bưởi hồng Quang Tiến rồi anh ạ,chỉ tìm đc 50 cành người ta chiết cho nhà khác may ng ta để cho mình,còn thiếu 20 cây nữa chắc phải trồng con ghép thôi
AH, thế thì quá tốt rồi, anh đang chờ giống đây

Em còn trẻ lắm :). Cũng mới trồng cam được 1 thời gian thôi nhưng đi theo các chú, các anh và tự tìm hiểu tài liệu nên cũng biết được một số vấn đề về cây có múi. Lên đây với tinh thần chia sẻ và học hỏi là chính thôi, chứ bạn gọi mình là lão nông thì không dám nhận. Ngoài cây có múi thì mình còn đang tìm hiểu về chanh leo nữa, và dự định trồng thử trong thời gian tới. Theo mình cây chanh leo trong thời gian tới là một cây rất tiềm năng.
Em.cũng từng có ý định trồng chanh leo trên diện tích khoảng 1000 mét vuông nhưng ngại cái nắng Nghệ An,cái gió lào và vốn nên em đã trồng cỏ cho trâu bò rồi hehe
AH, thế thì quá tốt rồi, anh đang chờ giống đây
Anh chờ giống trong nam ra à? Em trồng bưởi Quang Tiến nó phát triển thì ok rồi chỉ tiếc nó thu hoạch vào mùa này,nếu thu vô dịp tết thì hay hơn

Em.cũng từng có ý định trồng chanh leo trên diện tích khoảng 1000 mét vuông nhưng ngại cái nắng Nghệ An,cái gió lào và vốn nên em đã trồng cỏ cho trâu bò rồi hehe
Cũng đúng, Nghệ An thì nắng thật. Nhưng Quế Phong chanh leo nhiều lắm đó vì trên đấy mát, còn mình ko biết vùng của bạn thế nào. Mình mà ở Nghệ An mình sẽ trồng cam xã Đoài, có thương hiệu. Lợi nhuận và đầu ra chắc ko cần phải lo.

Cũng đúng, Nghệ An thì nắng thật. Nhưng Quế Phong chanh leo nhiều lắm đó vì trên đấy mát, còn mình ko biết vùng của bạn thế nào. Mình mà ở Nghệ An mình sẽ trồng cam xã Đoài, có thương hiệu. Lợi nhuận và đầu ra chắc ko cần phải lo.
Vâng,cam thì vùng Quỳ Hợp,Quỳ Châu Nghệ An trồng bao la và giá cũng ok bác ạ,giá cao hơn bưởi.Còn vùng em Nghĩa Đàn trồng bưởi nhiều hơn,vì ở đây có giống bưởi hông Quang Tiến cũng rất ngon và thương hiệu đang dần phát triển,tuy vậy nhưng diện tích quy hoạch sẽ k đc như vùng khác vì bà Hương bà quy hoạch đất trồng cỏ cho bò sữa TH một diện tích bao la bát ngát mất rồi

Anh chờ giống trong nam ra à? Em trồng bưởi Quang Tiến nó phát triển thì ok rồi chỉ tiếc nó thu hoạch vào mùa này,nếu thu vô dịp tết thì hay hơn
CHắc cuối tháng 7 Al này mới có em ạ, cũng muốn trồng thêm chục gốc Quang Tiến

CHắc cuối tháng 7 Al này mới có em ạ, cũng muốn trồng thêm chục gốc Quang Tiến
Nếu anh trồng Quang Tiến thì chắc chỉ trồng đc con ghép thôi vì con chiết ở đây người ta không giâm vào bầu mà cắt ngay trên cây mẹ xuống,vận chuyển xa dễ bể bầu,con ghép thì cũng rẻ thôi,rẻ hơn 2,5'lần con chiết

các
Nếu anh trồng Quang Tiến thì chắc chỉ trồng đc con ghép thôi vì con chiết ở đây người ta không giâm vào bầu mà cắt ngay trên cây mẹ xuống,vận chuyển xa dễ bể bầu,con ghép thì cũng rẻ thôi,rẻ hơn 2,5'lần con chiết
các bác ơi ở nghệ an sao không trồng cam vinh ạ? cam vinh nhà em mua lúc nào cũng 80k/kg.

các

các bác ơi ở nghệ an sao không trồng cam vinh ạ? cam vinh nhà em mua lúc nào cũng 80k/kg.
Cam mình thấy các huyện lân cận trồng nhiều bn ạ,nếu bây giờ thấy giá cao mà trồng như vậy thì sau này chưa chắc đã đc như vây giờ,thực chất thì vùng đất của mình thuộc vùng Phủ Quỳ trước đây,nơi mà trước nổi tiếng về cây ăn quả có múi,đất đỏ nên phù hợp với nhiều loại cây từ cây công nghiệp như cao su,cà fê đến cây nông nghiệp như sắn,mía và các cây ăn quả cam,quýt,bơ,táo,ổi,dứa...Nên tha hồ để cho chủ vườn lựa chọn trồng loại nào bn ạ

các

Cam Vinh 80k chăc cam XÃ ĐOÀI rồi
UH, chắc vậy

hiện nay cam xã đoài tại quỳ hợp họ ít trồng hơn cam v2 vì cam xã đoài cây không khỏe và năng suất không cao hơn nữa lại thu hoạch sớm không trùng vào dịp tết nguyên đán nên không được giá. Cây cam v2 đuợc nhập ngoại về cây phát triển rất khỏe, cho năng suất cao hơn cam xã đoài và nó lại thu hoạch muộn trúng vào dịp tết và lưu trái trên cây rất lâu, ít hạt chất lượng không thua kém cam xã đoài nhưng vỏ thì dày hơn

em cũng mới trồng 30 cây bưởi cũng dc 3 tháng. đang lên đọt. mà thấy mấy ng bảo trồng phải trồng trên bồn thì tốt hơn. em ko biết tại sao. em nghĩ miền tây nước ngập nên mới cần lên bồn chứ

em cũng mới trồng 30 cây bưởi cũng dc 3 tháng. đang lên đọt. mà thấy mấy ng bảo trồng phải trồng trên bồn thì tốt hơn. em ko biết tại sao. em nghĩ miền tây nước ngập nên mới cần lên bồn chứ
Mình cũng không rõ lắm,chắc có lẽ tránh đọng nước,tránh vi khuẩn có hại tập trung vào gốc rễ thì phải.Thấy ngày xưa các ông toàn đào hố rồi trồng ngay dưới hố,còn nay lại phải đắp mô cao lên

Mình không có kinh nghiệm thực tế ở miền Tây nhưng mình thấy miền Tây mức thủy cấp cao nên ho lên liếp rất cao để trồng. Còn đây thì mình trồng nổi thôi. Gốc cây như kiểu mui rùa hơi cao hơn mặt đất là được.

Mình không có kinh nghiệm thực tế ở miền Tây nhưng mình thấy miền Tây mức thủy cấp cao nên ho lên liếp rất cao để trồng. Còn đây thì mình trồng nổi thôi. Gốc cây như kiểu mui rùa hơi cao hơn mặt đất là được.
Bác kinh nghiệm rất nhiều,không biết bác là nông dân hay là kỹ sư nông nghiệp vậy ạ?

Bác kinh nghiệm rất nhiều,không biết bác là nông dân hay là kỹ sư nông nghiệp vậy ạ?
Mình là cả 2, vừa là kỹ sư làm việc nhà nước, nhóm mình chuyên đi trồng CCM và khôi phục lại các vùng đặc sản, vừa sản xuất giống; vừa là 1 anh nông dân. Mình có 2ha trồng cam lòng vàng. Bên cạnh đấy thì mình đang thử một số giống triển vọng được thu thập từ nhiều nước cho các tỉnh phía Bắc nữa.

Mình là cả 2, vừa là kỹ sư làm việc nhà nước, nhóm mình chuyên đi trồng CCM và khôi phục lại các vùng đặc sản, vừa sản xuất giống; vừa là 1 anh nông dân. Mình có 2ha trồng cam lòng vàng. Bên cạnh đấy thì mình đang thử một số giống triển vọng được thu thập từ nhiều nước cho các tỉnh phía Bắc nữa.
2 ha cam cơ à? nhiều phết,thu nhập chắc cũng khủng đó bác nhỉ
2 ha cam cơ à? nhiều phết,thu nhập chắc cũng khủng đó bác nhỉ
À bác cho em hỏi cách tỉa cành tạo tán tí,Theo lý thuyết thì cây bưởi 50-60 cm để cành cấp 1 rồi bấm đọt để cho nó mọc ra các đọt mới rồi giữ lại 3 cành cấp 2 nhưng em bấm mà nó chả mọc ra đc 3 đọt mới mà có mọc ra 3 đọt thì nó cũng cứ tập trung ở một hoặc hai mắt gần nhau giống như chân chim vậy đó,em muốn hỏi bác là mình bấm đọt vào thời gian nào? lúc đọt còn non hay để già mới bấm và bấm sâu xuống bao nhiêu cm ạ?

Back