Các bệnh về rắn hổ mang

• Thread starter pianiststudio
  • Ngày gửi
Em nuôi có 2 chuồng rắn hổ mang trắng nhưng dạo gần đây do ít kinh nghiệm tự nhiên thấy một con tróc cả da ra rồi da nó nhăn nheo, cứt của nó thì vàng và lỏng em không biết là mấy em này nó đang bị bệnh gì vì còn ít kinh nghiệm quá.
Bác nào có biết và kinh nghiệm nhiều về mấy cháu này xin chỉ giáo cho em vs hjx. rắn chết là xem sót sa đau đớn loắm, thiếu mỗi việc ôm nó mà ngủ mất @@. Các bác cho em xin mấy phút kinh nghiệm với.

Tin đồn !??

Theo mình thì hạt đậu gì đấy các bạn nói không chữa được rắn cắn, có thể mình chưa biết nhưng ngày xưa nhà mình cũng có hạt đậu lào nhưng chỉ chữa bỏng hay gì gì đấy rồi quên mất.
Khi bị rắn cắn thì nọc độc đã ngấm vào cơ thể cụ thể hơn là đã ngấm vào mô hoặc đường mạch máu, vì chức năng của tim như một cái bơm nên số nọc độc đáy sẽ lan truyền đi nhanh hay chậm lan ra khắp cơ thể. Nguyên lý là như thế thì hạt đậu lào hút độc bằng cách nào theo các bạn nói, nếu bảo hạt đậu lào hút hết nọc độc khỏi cơ thể thì chả nhẽ nó hút luôn gần 4 lít máu trong cơ thể người trưởng thành ra à ?
Các bạn nào tin là hạt đậu lào chữa được rắn cắn nên có một chứng minh khoa học cụ thể để mọi người thấy nó là đúng, còn không có chứng minh được mà cứ nghe nói với là có thể hoặc chắc là thì tốt nhất là không nói bởi vì nó sẽ gây ra những tin đồn làm ảnh hưởng đến người khác và vô hình chung đẩy cái hạt đậu lào thành hàng khan hiếm và mắc tiền.
Trên đây là ý kiến chủ quan của mình, có gì mong các bạn thông cảm.

2 Ngày hôm nay em đã nghe theo lời anh Hải đã lên dùng máy khò đốt toàn bộ chuồng để khử vi khuẩn độc hại và đã làm thông thoáng chuồng rắn, túm lại là đã vệ sinh gần như ok. Em đã làm theo cách anh Hải, mua thùng xốp về, đục 2 cái lỗ, thế là mấy con dở người cứ chui hết vô đấy :))
Nhưng có một cái khó là em không biết con nào mang mầm bệnh vì em chưa dám đụng đến nó, lưng mấy con dở người đấy thì không còn dấu vết gì nữa nhưng ở dưới bụng thì em không biết được như thế nào, mà lại chỉ có một mình em nuôi nên là bắt nó để lật cái bụng lên hơi ghê.

Các bác cho em hỏi ?
Em đã lỡ mua phải một chuồng rắn hoang dã rồi, mình bắt buộc phải nuôi thôi, nhưng có cách nào thuần chúng được không ạ, nghe nói là rắn hoang dã khi bắt nuôi thì ăn lớn rất chậm và tốn mồi nuôi phải không ạ ?

Nuôi hoang dã tốt nhất là bạn bỏ vào cái lu, có đất, có chén nước, đậy nắp hé 1 tí, cho ăn sẽ lớn bình thường, rắn bạn mua cỡ nào mà nói là rắn hoang vậy?

vâgn rắn em là rắn hoang bởi vì mua về rất dữ, cứ ngóc cổ phì phì, em mua cỡ 8 đến 1 kg khoảng đấy bác ạ.

Rắn hoang sợ nhất là đã bị người bắt dần cho nhừ xương rồi.
Ngoài ra, chúng còn bị bỏ đói, bỏ khát, bị quá nóng, quá
lạnh, bị vần vò khi mang chở đi xa, buôn qua nhiều tay, vân vân.
*
Nếu khoẻ mạnh, thì rất tốt, nhất là làm giống. Người sành
điệu thích mua rắn hoang hơn rắn thuần, vì rắn thuần dễ bị
lai máu gần, không khoẻ mạnh như rắn hoang. Bạn thấy chúng
dữ, thì đừng sờ mó vuốt ve chúng làm gì. Cứ kệ chúng ở nơi
hoang vắng, không có người đi lại và ồn ào. Chúng cứ sống
lâu dài trong khung cảnh đó, có ăn uống, sạch sẽ, thì thuần
chứ có phải roi vọt hay giảng giải đạo đức cho chúng đâu.
Muốn thuần để đi diễn xiếc, thì khó khăn lắm.
*

OK cám ơn bác đã cho ý kiến bổ ích và hay, hiện em mới nuôi được từ tháng 1o đến bây giờ nhưng hôm chuyển chuồng cho mấy con bệnh đấy về nhà mới, lật chuồng ra xem thì con nào cũng béo tốt cả, em còn thấy cả cái rãnh ở lưng nữa, toàn bộ đều là rắn hoang luôn. nhưng hôm nay em phát hiện ra, có một con thỉnh thoảng em lại nghe thấy tiếng ợ giống như người ợ, hoặc là nghe thấy tiếng như kiểu xì hơi, em không biết con đấy buồn chán cái gì mà lại như thế,
Nghi nó đau khổ quá bị bệnh viêm phổi ( em chưa có kinh nghiệm về bệnh này ) Nhưng vấn đề là chuồng của em lúc nào cũng ở nhiệt độ 30 31 độ, làm sao rắn nó bị viên phổi đc chứ nhỉ ặc ặc, em không biết là nó đang bị như thế nào nữa đây. các bác giúp em với,

tiếng nó thở ra hay tiếng gì mà bác mô tả mắc cười quá vậy? giống người ta ăn không tiêu ợ hơi quá??

Benh cua ran

Đầu tiên :1^: Một cháu ra đi rồi các bác ạ.
Rắn tróc da : Lúc đầu nhìn em cứ tưởng con đấy đang lột xác nên da xù xì, mấy hôm nữa nhìn lại vẫn thấy thế, em so sánh với con khỏe mạnh thì con khỏe mạnh da nó trơn láng như da...rắn. Còn cái con ghẻ lở này thì cứ xù xì nhăn nheo, da còn bong ra nữa... và nó đã bị chết,
Cứt vàng : Em nuôi tập trung nên không biết cái con nào nó đã để lại sản phẩm vàng khè thế này và còn lỏng nữa, không biết nó bị bệnh gì/
Em ở ngoài Bắc, chuồng của em có hệ thống điện sưởi dưới chuồng nên mùa đông em không sợ, lắm lúc nó nóng quá nó còn bò cả ra ngoài một
đống làm em phải tắt điện đi để cho nó vào. Chuồng trại khô ráo, độ ẩm vừa phải không khô quá và không ẩm quá. đất em dùng là loại đất sét khô và xốp lấy ở bụi tre mang về rồi đập nhỏ 2x3 cho vào chuồng.
Cách em bắt rắn @@ : do mới nuôi đang còn hơi sợ nên em bắt bằng cách dùng gậy kiểu bọn ăn trộm chó @@ buộc nó lại, nhưng khi em cho vào nước sôi à quên nước muối ấm thì nó quằn quại khiến nó tróc hết cả da, em sợ cái cách này quá.
Túm lại là em tìm hiểu rồi mà không có hiệu quả mấy, các bác giúp em với, cái ổ này mà ra đi lần lượt thì em xót lắm, học nuôi kinh nghiệm chả được bao...
ban dang dung may suoi cho ran vao mua dong a

ran ho mang so nhat la bi benh thui da duoi bung. trieu trung ban dau la o cac vay duoi bung ran dong cac lop mau trang duc. dan dan chay nuoc co mui tanh va ran bi bong troc toan bo lop da bung giong nhu bi trung nuoc soi cao vay. ba con minh khi gap phai benh nay thuong cho la do nhiet do va do am. nhung k phai. cac chuyen gia cua trai ran Dong Tam va ca chuyen gia cua Cites cung khang dinh la do 1 loai vi rut tan cong. hien gio van chua co thuoc dac tri benh nay. thpng thuong toi tri bang cach xac trung vet thuong kem theo tiem khang sinh chong viem. nhung ty le khoi benh rat thap. ran bi benh nay ty le chet khoan 80% tro lenvua roi cac chuyen gia nuoc ngoai cua Cites co ghe trai tham quan va ho cho biet dang nghien cuu loai thuoc dac tri benh nay. khi nao co thuoc ho se cho thu nghiem thuc te tren ran nuoi cua trai. nhung truoc mat ho khuyen cao cac trai nuoi nen giu ve sinh chuong trai that sach se vi phan ran la tac nhan chinh gay ra loai benh tren. toi nuoi theo mo hinh ca the. moi ngan 1 con. 3 ngay cho an 1 lan. va cu truoc moi lan cho an deu don ve sinh truoc nen hiem khi xay ra can benh dang so tren. dinh ky 3 thang ba con nen tiem cho ran 1 mui thuoc vitamin tong hop va 1 mui tri noi ngoai ky sinh trung cho ran. neu thuc hien tot viec nay ran co suc de khang rat tot va cung han che xay ra dich benhco 1 cach bat ran dung cho nhung nguoi moi nuoi. ban may 1 cay vot luoi mieng vot lam bang sat hay kem chi be cong hinh chu O. chieu rong vot khoan 20cm. chieu dai khoan 1m. day vot k can may lai. khi bat ran thi dung day cot day vot lai.roi dua vot vao chuong ran dung cay moc lua ran vao vot. sau do xoan mien vot lai. chuan bi san tui luoi va mo day buoc day vot ra de ran tu roi vao bao luoi. cach nay tuy mat thoi gian nhung an toan cho nguoi bat va cho ca ran nua. bat ran nhu bat chi thi ran se bi ton thuong va bo an do banonline bang dt nen k viet chu co dau dc. co gi k hieu co the dt trao doi kinh nghiem nha ban. 0917328996

Back