CÁC CHÚ BÁC GIÚP E TRỊ MẤY CÂY XOÀI VỚI Ạ !!

• Thread starter pullauca
  • Ngày gửi
Kính thưa các chú bác, anh chị trên diễn đàn ạ.. vấn đề là cách đây 4 tháng e có vác tiền đi mua chục cây xoài và sake để về trồng quanh nhà cho mát và có trái ăn, e đào lỗ và cho xơ dừa với ít phân bò làm lót rồi cho cây xuống trồng, e siêng tưới lắm ạ, cứ 3 ngày e tưới 1 lần, thì đám cây có bung chồi lộc được 2 lần, nhưng từ lần thứ 2 đến nay cũng hơn tháng, đám cây đứng luôn không phát triển nữa thậm chí là có cây lá vừa ra cũng đứng luôn không lớn nữa, và bắt đầu đen từ mũi lá vào ạ ( các bác xem hình chẫn bệnh giúp e với ạ ) E hoang mang và lo lắng lắm các bác ạ, tay ngang không phải nông dân chân chính nên e ngu muội lắm ạ, cứ cái đà này e nghĩ nó chết hết đám cây, tiếc lắm ạ, các bác giúp e với e chân thành cảm ơn ạ !!! À thêm thông tin e nghe các bác làng xóm bảo đây là đất hà li khó trồng cây lắm, không biết đây có phải lí do không ạ ...

Theo em nghĩ, có thể do 3 nguyên nhân. Thứ 1, do thời tiết quá khắc nghiệt, nhìn mặt đất thấy đất khô rang, đất này chắc nhiều cát, có pha ít sét, khi tưới sẽ bị đóng ván, lớp đất phía trên thì ướt nhưng lớp dưới khô rang đúng không bác, nếu đúng vậy thì bác có thể cuốc xung quanh thành 1 cái bồn (đại khái là đào 1 cái lỗ tròn bán kính khoãng 0,5m xung quan gốc, với cái gốc cây là trung tâm vòng tròn), sau đó cho thêm phân hữu cơ ( xơ đừa đã qua xử lý, phân bò đã xử lý hoặc các loại phân bón đóng gói sẳn) rồi bác kiếm ít cỏ phủ gốc nó lại nhằm giảm bớt tình trạng bốc hơi nước, khoãng 1 tuần sau thì bác mua ít NPK có hàm lượng N cao cao tí về bón vô cho cây. Nguyên nhân thứ 2 có thể do bệnh cháy lá, bác có thể tham khảo ở đây http://www.bvtvhcm.gov.vn/document.php?id=104&cid=10 . Nguyên nhân thứ 3, không biết nguồn nước chổ bác ở có nhiễm phèn hay nhiễm mặn gì không, nếu có thì dùng nước ngọt tưới cho cây là được. Nhưng theo ý kiến của em thì nguyên nhân thứ 1 có thể là chủ yếu, bệnh cháy lá chủ yếu xuất hiện trong mùa mưa (còn mùa này nắng cháy da, cháy thịt, @@). Chúc bác thành công!

Back