• Các giống dê chủ yếu ở Việt Nam

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 22/11/13

1. Mr.suri@Trăn&rắn@bentre

Mr.suri@Trăn&rắn@bentre Không gì quí hơn ĐỘC LẬP, TỰ DO

Chính xac. Vậy là những con ko có đeo ít. Vậy hiện bạn đang nuôi dê bt có it con ko có đeo hay ko con nào có đeo.hay nhiều con có đeo. Kêt luân là đang nuôi dê j mà chẳng con nào co đeo. Mà dê toàn ko có đeo là dê j.đừng qua chủ quan khi cho rằng điêu bấy lâu nay minh biêt là đúng.ở điạ phương tôi ở trong 1 huyên thôi đã có khoãng 4-5000 con mà chẳng con nào có đeo,con o chổ bạn thì sao,như vậy nó có đúng là Số Nhiêu ko.
      Tôi cũng hoài nghi như bạn nên đã lặn lội nhiều trai nuôi dê lâu đời để tiềm hiêu.cuôi cùng gặp 1 Bô lão nuôi dê hơn 50năm còn giữ lại giốg bt chíng góc từ Đực,cái,con ko con nào ko Đeo.ông nói tời Ngô đình Diệm: Ngô đinh nhu đã nhập giốg dê Bk về (2tai to và dài,mũi cong,to cao,sữa nhiêu) cho lai với bt cho ra dê bây giờ.toàn Bk, bt thuần chủng bây giờ đôt đuôc tìm ko thây

maivăndiện thích bài này.
    2. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Last edited: 26/11/13
      duong11a9, maivăndiệnhoangnguyenfarm thích bài này.
    3. Mr.suri@Trăn&rắn@bentre

Vui lòng tim ở wed đưng tim hinh ảnh,sẽ thấy nhiêu mô hình nuôi dê Bk
    4. hoangha49

Mình củng đả tìm rồi mà ko thấy, Có lẻ trình độ của em hơi thấp kém, bác tìm giúp em hoặc đăng link cho mọi người biết về giống dê mà lau nay mà mọi chưa biết để cùng mở mang kiến thức được ko?
      duong11a9hoangnguyenfarm thích bài này.
    5. Mr.suri@Trăn&rắn@bentre

6. trantucong

trantucong Nhà nông nghiệp dư

vãi dê thật . trong bài viết dê cái tơ đẹp 12t tới 15 triệu còn đực giống 20t tới 30t . bọn nhà báo ném lựu đạn vừa vừa thôi . mấy cái tin vịt này đọc ngứa mắt....

--------

bác cho e biết dê bách thảo nguồn gốc ơ đâu vậy . giống dê bác nuôi vắt sữa 2 lít 1 ngày ? có dịp bác cho e mở mang tầm mắt được không ?
      Last edited: 27/11/13
    7. Mr.suri@Trăn&rắn@bentre

Sai rồi bác ah,tại bác ko biết thôi,ở đây,cách đây vài ngày đã có người bán con dê đực con 3tháng tuôi 16tr, còn dê trửong thành 30,40 là bình thường,thương lái Tiền giang sang bắt, cái tơ 5 tháng tuổi 10-15tr nhiều lắm. Đặt biệt ông bác của tôi vừa bán 2 con nái ss dc 1 lần giá 50tr 2 con. Bởi thế mới nói dê Bk to con và giá trị cao hơn, bác Trantucong chưa tim hiểu kỹ xin đưng phát biểu theo hương chủ quan, tuy Bên tre ko phải là sứ Dê nhưng Giông và Giá ở đây khó có nơi nào bằng.

--------

Chuện nhỏ thôi,có dip cứ tim hiểu. Dê đen mặt sọc ( bắc kinh)

--------

Nguôn gôc dê Bt đây tư tư nghiên cưu
      http://www.vietlinh.com.vn/library/agriculture_livestock/de_bachthao.asp
    8. trantucong

vậy bác mua dê bách thảo thuần không e bán cho giá rẻ thôi . dê từ trạm thực nghiệm giống dê cừu ninh thuận thuộc trung tâm de thỏ sơn tây lun .
      có chứng nhận cho bác đường hoàng . còn cái link bác gởi e đọc ngứa mắt quá . nói sai nói bậy tùm lum bác về ninh thuận e đón tiếp nồng hậu và tháp tùng bác đi xem tất cả các giống dê . sdt của e 01887795899 út linh.
      giống dê bắc kinh bác nói o ninh thuận này nhiều lắm . nhưng chổ e gọi là bách thảo thôi không bắc kinh gì gì hết . nhìn hình trong bài báo đó là giống dê bách thảo ở địa phương e . và 1 vài số liệu phóng đại lên nữa...
      maivăndiện, hoangnguyenfarmvu_tuan thích bài này.
    9. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Giống dê bách thảo thực tế là giống dê được lai tạo từ thời pháp của giống dê cỏ và dê pháp về sau có lai tạo với cả giống dê ấn độ. nguồn gien gốc vẫn được lưu trữ bảo tồn tại trung tâm dê thỏ sơn tây. dê bắc kinh về sau này trung tâm này cũng có nhập về và phát triển. các bác cần dê đúng nguồn cứ ra trung tâm dê thỏ sơn tây. rẻ mà.
      tại sao lại có những người nông dân bị lừa vậy nhỉ. còn bác nào ngộ tiền thì mua với cái giá trên trời ấy đem về để thờ dê á:botay:
    10. Mr.suri@Trăn&rắn@bentre

Vậy là cac bac ko biết thú chơi dê Kiểng ở đây rồi.dê đẹp đúng nghĩa ở đây vai chục tr 1 em là bình thừong thôi.mõi nơi mõi khác,dê ở Ninh thuận hay Bình thụan hay Sơn tây j j đó có lẽ là thuần chũng nhưng đê đạt tiêu chuẩn như ở đây thì hên xui. Các bác thử nghĩ 1 con dê cái dẻ 1 lứa mà 6-70kg chân thì như bê con,tai dài 3,5-4tấc, tai mỏng thấy từng chỉ máu.thấy tai thành mau hồng. Bề ngang thì 1,5-2tấc, mũi công mỏ quạp. Hài ếch ngồi đáy giếng. Đúng là ở đó chỉ toàn nuôi dê thịt
    11. skaterboi

skaterboi Nhà nông nghiệp dư

em tưởng thế nào, chơi dê kiểng á ?? :unsure:
      ở BT trung bình 1 năm tiêu thụ đc mấy con dê kiểng vậy bác?
    12. Mr.suri@Trăn&rắn@bentre

Ra Ninh thuận làm j.dê thịt thì có j mà phải xem. Có dip bác vào nam ghé bentre tôi làm hương dẫn viên cho bác mục sở thị, đực nọc 90-100kg dê nái 60-70kg 1,2lứa. Vắt sữa 2,5l/ngay/con là binh thừong. Tôi nói ra đây mong chúng ta cùng tim hiểu và lựa chọn để ngành chăn nuôi tiểu gia xúc của chung ta ngày càg phat triển.ae thêm lợi nhuận. Chứ ko phải nói để cải vả nhau hay buông lời nặg nhẹ. Nếu có j lỡ lời mong ae thứ lỗi, muốn cống hiến chút sức cho cộng đồng. Ah quên hỏi bác trantucong dê bt ở ngoài đó có Đeo ko nhỉ
    13. hoangha49

Bác ơr bến tre cụ thể ở huyeenj nào vậy? Em hay xuống Bình Đại, Mỏ cày...Khi nào có dịp em qua trại dê bác học hỏi thêm kinh nghiệm, hi vọng bác ko từ chối.
    14. vu_tuan

Dê bách thảo mà to thế à bác. như con con ấy. hay là giống dê gì vậy a. đấy đâu phải dê bách thảo đấy là con boer lai bách thảo . 300 tiền / 1kg. không biết có phải con đó không bác. nếu là bách thảo thì ngon quá
      bác hỏi lại xem sao nhé. có gì báo em với
    15. Gia Mẫn

Gia Mẫn Riêng một góc trời

Sao các bác ko đưa mục này gộp vào với topic ''nuôi dê công nghiệp'' cho mọi người tiện theo dõi?
      Đang ham ''dê'' ở topic kia chưa hết giờ lại phải căng mắt ra đọc thêm ''giống dê'' nữa chắc đêm nay không ngủ để bắt kịp ''dê'' quá.
      maivăndiện, trantuconghoangha49 thích bài này.
    16. trantucong

đầu tháng 12 e vào sài gòn bác cho e sdt e ghé bến tre mở rộng tầm mắt nhé bác . thanks...
      2 thành viên thích bài này.
    17. vu_tuan

bác đi nếu xem thấy được báo em nhé
      ngoài bắc chưa có giống đó
      hoangnguyenfarmhoangha49 thích bài này.
    18. hoangha49

HIHI, anh Gia Mẩn củng có hứng với con Dê nữa à?
      Tự nhiên giờ nút Like của mình ko hoạt động, nợ mấy bác ngày mai em like sau nhé!
      Ai có comment nào hay thì like 1 cái để ủng hộ tinh thần nha bà con...
      duong11a9trantucong thích bài này.
    19. trantucong

àh dê o ngoài này làm gì có đeo hả bác . con nào lai dê ấn độ thì có 2 cái đeo dưới cổ thôi àh ..
      dê bác nói e thấy năng suất cao ngang ngửa dê boer siêu thịt của mĩ sữa thì vắt ngang ngữa với dê sannen của thụy sĩ . đúng là 1 dòng dê kiêm dụng sữa thịt năng suất cao cần phải nhân rộng bác nhỉ ? cần gì tốn kém nhập dê ngoại về cải tạo nguồn gien giống dê địa phương nữa .
      hoangnguyenfarm, culamhoangha49 thích bài này.
    20. hoangha49

Dê này mà vắc sửa 1 lần rùi bán thịt củng lời chán nhỉ?