Các giống dê chủ yếu ở Việt Nam

• Thread starter hoangha49
  • Ngày gửi
Xem file đính kèm 947 Mình vừa sưu tầm được bài viết rất hay nói về các giống dê hiện nay ở Việt Nam, để anh em biết và chọn giống phù hợp với nhu cầu (sữa, thịt...)và điều kiện của từng người.

I. CÁC GIỐNG DÊ NỘI
1. Dê Cỏ:

Dê Cỏ được nuôi ở hầu hết các vùng sinh thái của nước ta theo phương thức chăn thả quảng canh, với mục đích lấy thịt. Dê Cỏ thuộc loại dễ nuôi, khả năng thích ứng rộng và có khả năng chống chịu với bệnh tật rất tốt. Thịt dê Cỏ thơm ngon, được ưa chuộng.
Màu sắc lông da của giống dê này rất khác nhau nhưng đa số có màu vàng nâu hoặc đen loang trắng. Dê Cỏ thuộc loại nhỏ con, khối lượng cơ thể: sơ sinh 1,7-1,9 kg; trưởng thành: dê cái 28-32 kg, dê đực 32-35kg;
Dê Cỏ thành thục sớm. Tuổi phối giống lần đầu 6-7 tháng, đẻ 1,4 lứa/năm và 1,3 con/lứa. Khả năng cho sữa 350-370g/ngày với chu kỳ cho sữa từ 90-105 ngày
2. Dê Bách Thảo:

Là giống dê kiêm dụng sữa - thịt, được nuôi từ lâu ở Ninh Thuận. Dê hiền lành, có thể nuôi nhốt hoàn toàn hoặc nuôi nhốt kết hợp với chăn thả ở các vùng.
Dê có màu lông đen loang trắng ở mặt, tai, bụng và 4 chân, tai to cụp xuống. Khối lượng: sơ sinh 2,6-2,8 kg; trưởng thành: dê cái 40-45 kg, dê đực 75-90 kg.
Tuổi phối giống lần đầu là 7-8 tháng, đẻ 1,7 con/lứa và 1,8 lứa/năm. Khả năng cho sữa 1,1-1,5 lít/ngày với chu kỳ cho sữa là 148-150 ngày.

II. CÁC GIỐNG DÊ NGOẠI NHẬP
Trong vòng 20 năm qua, nước ta đã nhập một số giống dê quý từ Mỹ và Ấn Độ phục vụ cho công tác lai tạo với các giống dê trong nước. Các giống dê này hiện nuôi chủ yếu ở Trung tâm Nghiên cứu dê và thỏ Sơn Tây (Hà Nội).
Chúng tôi xin giới thiệu đặc điểm của các giống dê này cũng như các tính năng sản xuất của chúng
1. Dê Jumnapari: (nhập từ Ấn Độ năm 1994)

Là giống dê kiêm dụng sữa-thịt. Dê Jumnapari phàm ăn và chịu đựng tốt với thời tiết nóng bức.
Dê có đặc điểm ngoại hình: Lông màu trắng, thường có khoang mầu nâu hay đen ở phần đầu và cổ. Tai dài, mềm và rủ xuống.
Dê có tầm vóc lớn. Khối lượng sơ sinh 2,8-3,5 kg; trưởng thành: dê cái 40-45 kg, dê đực 70-80 kg.
Tuổi phối giống lần đầu 8-9 tháng, đẻ 1,3 con/lứa và 1,3 lứa/năm. Khả năng cho sữa 1,3-2,5 kg sữa/ngày với chu kỳ cho sữa là 180-185 ngày.

2. Dê Beetal: (nhập từ Ấn Độ năm 1994)

Là giống dê kiêm dụng sữa-thịt. Dê phàm ăn, hiền lành. Dê có mầu lông đen, khoang trắng hoặc nâu cánh dán. Chân cao.
Khả năng sản xuất sữa 1,7-2,6 lít/ngày với chu kỳ cho sữa là 190-200 ngày, cao hơn dê Jumnapari. Giống dê này thành thục sinh dục muộn, đẻ 1,4-1,5 con/lứa, 1,2 - 1,4 lứa/năm.
3. Dê Barbari: (nhập từ Ấn Độ năm 1994)

Là giống kiêm dụng thịt-sữa. Dê Barbari có tầm vóc vừa phải, thân hình thon chắc. Dê dễ nuôi, ăn tạp, chịu đựng kham khổ tốt, hiền lành, thích ứng rộng và rất phù hợp với các hình thức chăn nuôi ở nước ta.
Dê có mầu lông trắng, đốm vàng hoặc đen, tai nhỏ. Khối lượng trưởng thành: con cái 30-35 kg và 50-55 kg ở con đực.
Bầu vú cả dê Barbari phát triển, khả năng cho sữa 0,9-1,1 kg/ngày, có con đạt 2,1 lít/ngày, chu kỳ cho sữa 145-150 ngày.
Dê có khả năng sinh sản tốt, thành thục sớm, mắn đẻ, đẻ 1,7 con/lứa và 1,6 lứa/năm.
4. Dê Alpine: (nhập từ Mỹ năm 2002)

Là giống dê chuyên sữa. Dê có khả năng thích ứng tốt với khí hậu nhiệt đới.
Mầu lông nâu và nâu đen. Tai hướng về phía trước. Thường có sừng.
Tầm vóc to. Khối lượng trưởng thành con cái 40-55 kg, con đực 60-70 kg.
Năng suất sữa trung bình 2,5-3,0 lít/ngày.Thời gian cho sữa 240-250 ngày.
5. Dê Saanen: (nhập từ Mỹ năm 2002)

Là giống dê chuyên sữa. Dê có khả năng thích ứng tốt
Đặc điểm ngoại hình: mầu lông trắng sữa, có thể có đốm đen hay nâu, lông ngắn. Tai tròn và hướng lên trước. Thường có sừng.
Dê có tầm vóc lớn. Khối lượng sơ sinh 2,5-3,0kg; khối lượng trưởng thành dê cái 50-55kg, dê đực 60-70 kg.
Dê cái đẻ 1,4 con/lứa và 1,5 lứa/năm. Năng suất sữa trung bình 3-3,5 lít/ngày, có con đạt 5,2 lít/ngày.
6. Dê Boer: (nhập từ Mỹ năm 2002)

Là giống dê chuyên thịt. Dê có ngoại hình đặc trưng hướng thịt: tròn mình, chân thấp, cơ bắp nở nang. Tăng trọng nhanh. Tỷ lệ thịt xẻ cao 50-55%.
Khối lượng cơ thể trưởng thành: con cái 70-90kg, con đực 90-110 kg.
TS. Phùng Quốc Quảng -HLV VN

Last edited by a moderator:
Cho mình hỏi hội mình có ai nuôi dê hướng sữa ko? Và thị trường đầu ra của sữa dê như thế nào?

Vậy dê Đen mặt sọc là dê gi sao ko có trong danh sách.mà loai này hiện nay lại dc nuôi nhiêu nhất.giá con giông cũng cao.gia thịt cũng đắt. Mõi ngay cho sửa trên 2lit theo tôi dc biêt có nguoi goi là dê Bắc kinh ko biêt co đúng ko.ae nuôi lâu năm xin cho y kiên,ko lẽ nuôi mà ko biêt giông gi thi cũng ki lam

cảm ơn bạn đả chia sẻ, dê đen mặt sọc là dê bách thảo.
2. Dê Bách Thảo:

Là giống dê kiêm dụng sữa - thịt, được nuôi từ lâu ở Ninh Thuận. Dê hiền lành, có thể nuôi nhốt hoàn toàn hoặc nuôi nhốt kết hợp với chăn thả ở các vùng.
Dê có màu lông đen loang trắng ở mặt, tai, bụng và 4 chân, tai to cụp xuống. Khối lượng: sơ sinh 2,6-2,8 kg; trưởng thành: dê cái 40-45 kg, dê đực 75-90 kg.
Tuổi phối giống lần đầu là 7-8 tháng, đẻ 1,7 con/lứa và 1,8 lứa/năm. Khả năng cho sữa 1,1-1,5 lít/ngày với chu kỳ cho sữa là 148-150 ngày.

Link : http://agriviet.com/home/threads/156330-Cac-giong-de-chu-yeu-o-Viet-Nam#ixzz2lS0GupJx
Vậy dê Đen mặt sọc là dê gi sao ko có trong danh sách.mà loai này hiện nay lại dc nuôi nhiêu nhất.giá con giông cũng cao.gia thịt cũng đắt. Mõi ngay cho sửa trên 2lit theo tôi dc biêt có nguoi goi là dê Bắc kinh ko biêt co đúng ko.ae nuôi lâu năm xin cho y kiên,ko lẽ nuôi mà ko biêt giông gi thi cũng ki lam

Hêh coi bộ có sự nhầm lẫn rôi. Theo tôi dc biêt dê Bách thảo có 1 đặc điểm quá đặt biệt đó là có "Nơ" ở dưới cổ ( 2 phần da thười lưởi bằng ngon tay).
Dê đen mặt sọc thì màu sắc giông Bt nhưng to con hơn và ko có cái "Nơ" xin cac bac lam ro dum e vân đê nay

lí thuyết là dê bách thảo là giống kiêm thịt - sữa
Nhưng dê bách thảo ở VN mình bây giờ vắt mãi có đc mấy miếng sữa đâu, hic hic
mà lâu lắm rồi ko thấy trung tâm dê thỏ sơn tây nhập tiếp giống từ nước ngoài để làm mới máu đàn dê nhỉ?

Boi nói thế là chưa biết rồi, dê bách thảo thuần chủng có bầu sữa vác ko nổi, do ở Việt nam mình chủ yếu nuôi theo kiểu chăn thả , thức ăn ko đúng với tiêu chuẩn lấy sửa nên còn hạn chế .
lí thuyết là dê bách thảo là giống kiêm thịt - sữa
Nhưng dê bách thảo ở VN mình bây giờ vắt mãi có đc mấy miếng sữa đâu, hic hic
mà lâu lắm rồi ko thấy trung tâm dê thỏ sơn tây nhập tiếp giống từ nước ngoài để làm mới máu đàn dê nhỉ?

Thì dê này la Bt ko j để tranh cãi. Nó có " Nơ" ở duới cổ. Con đen mặt sọc về ngoại hinh.khuôn mặt ko giông lắm.mà ko có " nơ" bác nghiên cưu lai nhé

De cái tơ khoảng 20-25kg giá chỉ 200k thôi chú e.nhà tôi có nuôi nên biêt về số sữa ko sai hay nổ nhé.nha tôi nuôi dê mặt sọc 3 đời rôi

Tôi chiệu thua bác rôi.vac cu lên gôgle so sanh xem 2 loai khac thế nào,e noi mãi ma bác ko hiểu. Tom lại thế nay.
Bt thi có Đeo ở cổ,màu sắc thì tương đôi giông nhau, Đen mặt sọc (bắc kinh) to hơn, ko có Đeo. Bac nghien cuu lai coi có nhầm lẫn j ko nhé. Thân bác.e cũng khoái dê lắm.cũng co nuôi 1 số nè

Vậy thì đó ko phải là dê Bt mà là dê đen mặt sọc Bắc kinh.đặc điễm dê Bt thì ko bao giờ sai dc, ko có " nơ" thì là chắc chắn ko phải bt

--------

http://agriviet.com/home/threads/141973-Can-Mua-De-Bac-Kinh-Tai-Hong
Đây là dê bk chung ta đang nuôi nè

--------

Đặc điêm đê bt đây:" phần lớn dê không sừng, một số có sừng thì sừng nhỏ, chếch ra hai bên và chĩa về phía sau, tai to cúp xuống, nhiều con có hai mấu thịt ở cổ gọi là hoa tai. " nguôn http://www.vietlinh.com.vn/library/agriculture_livestock/de_bachthao.asp

Last edited by a moderator:

Back