Các loại Cám thực phẩm cho bồ câu

Xin chào ACE !!
Hiện tại mình nuôi khoảng 50 cặp bồ câu ( 30 cặp đẻ và 20 cặp 3,4 tháng). Thức ăn cám con cò tổng hợp mình sử dụng chung cho cả đàn là C24 ( cám cho gà đẻ). Định tính mua thêm cám cho gà con C225 nhưng hạt cám nhỏ quá nên chim bố mẹ không ăn để mớm cho con nên đành sử dụng cám C62( cho vịt con) " 2 thứ trộn chung cho cả đàn". Mình xin mạo muội nhờ ACE tư vấn nên mua loại cám tổng hợp nào dùng chung cho cả chim bố mẹ, chim tơ và chim đang đẻ tốt nhất.

cứ cám gà đẻ ,ngô ,gạo lứt là ok rồi,nhiều khi bạn đừng máy móc quá mà chi phí bị đẩy lên cao

cám vịt đẻ thì loại của cargill cũng 430k/40kg (ở tại địa phương mình)nhưng loại này có nhược điểm là hạt to quá chim ăn hất ra ngoài rất nhiều làm tốn một phần không nhỏ cho khẩu phần ăn hằng ngày của chim. mình thì dùng loại cám 5202 của cargill giá 290k/25kg về trộn cứ 1 cám thì 2 gạo lứt thỉnh thoảng trộn ít ngô xay dập vào nhưng xem ra ko quen nên ngô chim ít ăn. bạn có thể cho chim ăn cám proconco loại cho gà lớn là hợp lý nhất chim sẽ ăn mạnh và đỡ hao hụt hơn.

Cám ơn tất cả mọi người, tạm thời mình dùng C24 của gà đẻ vậy. Khi nào có Đk dùng Cargill luôn

uh bạn dùng C24 hay Gà Ai Cập của hãng Proconco "Con Cò" này là chuẩn rôi (bao 40kg = 400->415k/bao), bạn nên dùng chỉ 1 loại này cho chim bố mẹ đang đẻ, còn chim Non tách ra nuôi cho tới khi chuẩn bị đẻ bạn có thể trộn giữa C24 + Càm gà thịt từ 21 ngày tuổi tới xuất chuồng(dạng viên tròn) .Như vậy là ok rồi .
CHÚC THÀNH CÔNG .

mấy bác ơi nếu so ra cám con cò với cám cargill thì loại nào chim ăn tốt hơn vậy? mình đang cho ăn cám cargill 5202 nhưng đắt quá,ở mình bán đến 305k/25kg.

uh bạn dùng C24 hay Gà Ai Cập của hãng Proconco "Con Cò" này là chuẩn rôi (bao 40kg = 400->415k/bao), bạn nên dùng chỉ 1 loại này cho chim bố mẹ đang đẻ, còn chim Non tách ra nuôi cho tới khi chuẩn bị đẻ bạn có thể trộn giữa C24 + Càm gà thịt từ 21 ngày tuổi tới xuất chuồng(dạng viên tròn) .Như vậy là ok rồi .
CHÚC THÀNH CÔNG .
Cám gà thịt C235 new và C225B giữa 2 loại này thì hạt cám loại nào to hơn và BC khoái ăn vậy Bác, chứ nhỏ quá nó không chịu ăn, hạt vừa vừa hay giống C24 là ok nhất

Last edited:
éc mấy bác trả lời giúp em với bc ăn cám cargill 5202 với con cò cái nào tốt ạ,nếu cám con cò thì nhãn hiệu gì ạ,ở trong em người ta k có bán ngô nên không thể cho bc ăn thêm.nhưng em thấy cám cargill khi ngâm với nước thì thấy rất nhiều ngô được xây nhỏ

éc mấy bác trả lời giúp em với bc ăn cám cargill 5202 với con cò cái nào tốt ạ,nếu cám con cò thì nhãn hiệu gì ạ,ở trong em người ta k có bán ngô nên không thể cho bc ăn thêm.nhưng em thấy cám cargill khi ngâm với nước thì thấy rất nhiều ngô được xây nhỏ
em đang sài cám C64, thấy củng ổn,

Bài viết có nội dung tương tự
  • Nuôi thỏ không đơn giản
    • Thread starter Mai van Anh
    • Ngày gửi
  • [Bắc Giang-Bắc Ninh] Mua cám con cò
    • Thread starter Xuanthanh0973504317
    • Ngày gửi
  • Vitamin cho bồ câu
    • Thread starter Long key
    • Ngày gửi
  • cám cho chim bồ câu con