Các tiền bối chỉ giáo cho các phương án chăn nuôi

• Thread starter thanhthanh0010
  • Ngày gửi
Em ở Hoà Bình, hơn 4 năm theo nghiệp phóng viên mà lúc nào tư tưởng cũng hướng về quê nhà, ở đó có nhiều đất, đất đồi, đất ruộng đều rất nhiều, đặc biệt là vụ chiêm, đất ruộng quê em bỏ hoang nhiều vô kể, chỉ có số ít trồng bí đao và khoai lang, em tiếc và luôn ấp ủ sẽ làm giàu trên chính nhưng mảnh đất ruộng và đất đồi ở quê nhà, cuối cùng, sau nhiều suy nghĩ và phản đối của gia đình, em quyết định bỏ lại tất cả và ... về quê, em muốn trồng trọt và chăn nuôi ở đây. Các bác nào có ý kiến và kinh nghiệm về chăn nuôi, trồng trọt xin chỉ giáo giúp em với, nên trồng cây gì ở đất ruộng, đất vào vụ chiêm thì khô nhưng vẫn có độ ẩm, còn đất đồi em dự tính sẽ nuôi gà thả vườn, không biết có khả quan ko, vì bây giờ bà con mình nuôi gà nhiều quá. Mong được chỉ giáo^_^

Bác cứ lên kế hoạch cụ thể đi rùi đưa lên đây anh em góp ý thêm. Chắc bác đã có dự án riêng của mình rùi thì mới quyết định bỏ phố về quê chứ?

Gà nuôi nhiều nhưng nhu cầu vẫn rất cao bạn ah, không lo đâu nếu như nhà nước vẫn kiểm soát tốt lượng gà lậu.

Con gà là Kim Chỉ Nam của nước mình mà bạn, đầu ra lúc nào cũng có.

Bác cứ lên kế hoạch cụ thể đi rùi đưa lên đây anh em góp ý thêm. Chắc bác đã có dự án riêng của mình rùi thì mới quyết định bỏ phố về quê chứ?[/QUO
Thank bác, kế hoạch thì em có rồi, về chăn nuôi do chưa có kinh nghiệm, vì vậy bước đầu em chỉ mua 500 con gà ta về thả vườn thôi, nuôi lứa đầu xem như nào đã, cũng để tích thêm kinh nghiệm, còn về vụ trồng trọt thì em tính sẽ trồng khoai tây theo phương pháp làm đất tối thiểu, thấy cách làm này cũng đc, nhưng fai chờ đến vụ, vả lại như lúc đầu em có nói, đất ruộng quê em chỉ bỏ trống vụ chiêm thôi. Bác phiêu.bat thấy thế nào, hiện bác đang làm gì vậy ạ

Back